
Imetolewa tarehe: 06 Mei, 2010
MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA

TAARIFA KWA UMMA

KUSITISHA NA KUDHIBITI MATUMIZI YA SINDANO ZA KAWAIDA 
(STANDARD DISPOSABLE SYRINGES) NA KUIMARISHA MATUMIZI YA 

SINDANO ZINAZOJIHARIBU BAADA YA MATUMIZI (AUTODISABLE 
SYRINGES)

Katika kutekeleza sera ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kuhusu sindano salama 
na udhibiti wa uchafu unaotokana na huduma za afya kwa lengo la kulinda usalama 
wa  wagonjwa  na  kutumia  teknolojia  mpya,  Mamlaka  ya  Chakula  na  Dawa (TFDA) 
iliandaa mkutano wa wadau mnamo tarehe 1 Septemba 2009, ambapo mapendekezo ya 
kusitisha na kudhibiti matumizi ya sindano za kawaida na kuimarisha matumizi ya 
sindano  zinazojiharibu  zenyewe  baada  ya  matumizi  yalijadiliwa  na  kukubaliwa  na 
wadau.

Sindano zinazojiharibu zenyewe ni aina ya sindano ambazo haziwezi kutumika zaidi ya 
mara moja kwa vile zinajiharibu zenyewe baada ya matumizi. Pia kuna aina nyingine za 
sindano  ambazo  haziwezi  kurudiwa  kutumiwa baada  ya  kuharibiwa   kwa hiari  na 
mtumiaji.

Kwa kuzingatia makubaliano yaliyofikiwa baina ya Mamlaka na Wadau mnamo mwezi 
Septemba 2009, TFDA inapenda kuutangazia umma kwamba kuanzia tarehe  1 Mei 
2010 haitatoa vibali vya kuingiza sindano za kawaida na sindano zinazoharibiwa kwa 
hiari za ujazo wa mililita 10 na chini yake isipokuwa kama zitatumika kwa ajili  ya 
matumizi maalum kama vile ulishaji wa chakula kwa njia ya pua na kutolea damu. 
Mwongozo wa uingizaji wa sindano za kawaida kwa ajili ya matumizi maalum utatolewa 
na TFDA.

Sindano za kawaida za ujazo wa zaidi ya mililita 10 zitaendelea kutumika bila masharti 
mpaka hapo taarifa  nyingine itakapotolewa.

Ili kuhakikisha kwamba kipindi cha mpito pamoja na mabadiliko haya ya kisera 
yanafanikiwa,  ilikubaliwa  kwamba  muda  wa  miezi  tisa  utolewe  ili  makampuni 
ambayo yataathiriwa na mabadiliko haya yaweze kumalizia sindano zilizopo na 
kuanza kutumia sindano zinazojiharibu zenyewe. Muda wa miezi tisa umepangwa 
kuanza tarehe 1 Mei 2010 hadi tarehe 31 Januari 2011.

Vibali vya uingizaji wa sindano zinazojiharibu zenyewe vitatolewa tu endapo sindano 
husika zitakuwa zimethibitishwa na Shirika la Afya Duniani (WHO) na kusajiliwa na 
Mamlaka ya Chakula na Dawa.

Waingizaji wote wa sindano wanashauriwa kuwasiliana na TFDA ili kupata mwongozo 
wa  ziada  kuhusu  viwango  vya  ubora  vinavyokubalika  vya  sindano  zinazojiharibu 
zenyewe sanjari na taarifa nyingine zinazohusiana na taarifa hii.

Limetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA),
Barabara ya Mandela,  Mabibo-External,

S.L.P 77150, Dar es Salaam.
Simu: +255 222 450512/450751/452108

Nukushi: +255 222 450793
Barua Pepe: info@tfda.or.tz; Tovuti: www.tfda.or.tz
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Ofisi za Kanda :

TFDA – Kanda ya Ziwa, 
Mtaa wa Nkurumah, 
S.L.P. 543, 
Mwanza. 
Simu: +255 28 2500733 
Nukushi: +255 28 2541484 
Barua Pepe: mwanza@tfda.or.tz

• TFDA – Kanda ya Kaskazini, 
Eneo  la Sakina,

S.L.P. 16609,
Arusha.
Simu: +255 27 2547097
Nukushi: +255 27 2547098
Barua Pepe:  arusha@tfda.or.tz

• TFDA – Nyanda za Juu Kusini,
Jengo la Mkoa la Mifugo,
S.L.P. 6171,
Mbeya.
Simu: +255 25 2504425
Nukushi: +255 25 2504425
Barua Pepe: mbeya@tfda.or.tz

• TFDA – Kanda ya Mashariki,
Jengo la  Makao Makuu ya TFDA,
Barabara ya Mandela, Mabibo-External,
S.L.P. 77150,
Dar es Salaam.
Simu: +255 22 2450512/2450751/

2452108
Nukushi: +255 22 2450793
Barua Pepe: info@tfda.ot.tz
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