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MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA

TFDA

gy & Drvygs Authurioy

TAARIFA KWA UMMA

KUHUSU KUWEPO KATIKA SOKO VYAKULA AMBAVYO NI BANDIA AU
AMBAVYO HAVIJASAJILIWA

1.

Utangulizi

Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni taasisi ya Serikali chini ya Wizara
ya Afya na Ustawi wa Jamii yenye jukumu la kudhibiti ubora na usalama
wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ili kulinda afya za watumiaji.

TFDA inapenda kuutaarifu umma kuwa, katika kaguzi zake mbalimbali
katika Mkoa wa Dar es Salaam na hasa maeneo ya kuuzia vyakula,
imebaini uwepo wa bidhaa bandia na ambazo hazijasajiliwa na Mamlaka na
hivyo usalama na ubora wake kutothibitishwa. Bidhaa zilizokamatwa ni

makopo ya maziwa ya watoto wachanga kiasi cha kopo 2,261.

Mamlaka

imebaini uwepo wa maziwa bandia aina ya NAN 2 yenye alama za utambuzi
kama ambavyo imeainishwa hapa chini;

Cedex 2, France

Lugha: Imeandikwa kwa lugha
ya kiingereza na kiswahili

Lebo: Kuna picha moja ya ndege
watatu weupe ambayo ni sehemu
ya nembo ya Kampuni ya Nestle

Aina ya | Ujazo | Alama za utambuzi wa maziwa | Alama ya utambuzi wa maziwa
Bidhaa halisi bandia

NAN 2 | 400g | Mtengenezaji: Nestl’e France, | Mtengenezaji: Nestl’e (South Africa
(kopo 26) SAS, F-77446, Mame la Vallee, | (Pty) Ltd, 192 Hendrik Verwoerd

Drive, Randburg, 2194, South
Africa.

Lugha: Imeandikwa kwa lugha
mbili yaani kiingereza na lugha
nyingine isiyofahamika.

Lebo: Ina picha mbili za ndege
watatu weupe ambapo ndege
mkubwa akiwalisha ndege wawili

wadogo kwenye kiota.

Tarehe ya kutengenezwa:
7/09/2010

Tarehe ya kuisha matumizi:
7/3/2011

Namba ya Bachi: 82510179B2

Maziwa: Yanatoa harufu mbaya ya
kuharibika.




Aina ya | Ujazo | Alama za utambuzi wa maziwa | Alama ya utambuzi wa maziwa
Bidhaa halisi bandia

Maandishi yamechapishwa kwenye
karatasi na kubandikwa.
Maandishi yamechapishwa
kwenye kopo moja kwa moja.

Pamoja na kukamata maziwa ya watoto yasiyokidhi viwango, Mamlaka pia
imebaini kuwepo baadhi ya bidhaa nyingine za vyakula zisizokidhi matakwa
ya Sheria, hizi pamoja na tomato na chilli sauce kiasi cha chupa 93 na
makasha ya pipi na biskuti kiasi cha pakiti 149. Alama za utambuzi za
bidhaa hizo ni kama ifuatavyo:

(1)

(i)

i)

2.1

2.2
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Eyakho Chilli Sauce ambayo imefungashwa kwenye chupa angavu ya
lita 2, chilli sauce ina rangi nyekundu isiyokolea, kifuniko chenye
rangi ya kijani, lebo inabanduka kirahisi, anuani iliyoandikwa ni 5
Henry Nxumalo Street, Newton, JHB (0767721490) na tarehe za
kusindika na mwisho wa matumizi hazijaoneshwa.

Al’s Sauces Tomato Sauce, imefungashwa kwenye chupa ya ujazo wa
lita 2, haina anuani ya mtengenezaji, sauce ina rangi nyekundu
iliyokolea, kizibo chenye rangi nyeupe, haina tarehe ya kusindika na
mwisho wa matumizi. Imeandikwa anuani ya 17 Buchan Street,
Strattford Park, Turffontein.

Al’'s Sauces Chilli Sauce imefungashwa kwenye chupa nyekundu
isiyoangavu yenye ujazo wa M. 500 na haina tarehe ya kusindika na
mwisho wa matumizi.

Vilevile Mamlaka imebaini uwepo wa bidhaa za biskuti na pipi
ambazo zimeandikwa kwa lugha ambazo si Kiswahili wala Kiingereza
kinyume na Sheria na baadhi zikiwa zimekwisha muda wa matumizi.

Hatua zilizochukuliwa

Mamlaka inasitisha kwa muda uingizaji, usambazaji, uuzaji na
matumizi ya maziwa aina ya NAN 2 hadi hapo wuchunguzi
utakapokamilika na taarifa kutolewa na Mamlaka.

Bidhaa zote zilizokutwa na upungufu uliotajwa hapo juu, zimekamatwa
na kuzuiliwa kuuzwa. Aidha kaguzi bado zinaendelea ili kubaini
maeneo mengine ambayo bado yanauza bidhaa hizo.

Sampuli za maziwa ya watoto wachanga ya NAN 2 zimewasilishwa
maabara ili kupata taarifa zaidi kuhusu usalama wa maziwa hayo.
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2.5

3.1

3.2

3.3

3.4

4.

4.1

4.2

Mamlaka iko kwenye hatua za mwisho za uchunguz ili hatua za
kisheria ziweze kuchukuliwa kwa wahusika ikiwa ni pamoja na
kuwafikisha mahakamani.

Taarifa imeshatolewa katika Ofisi za TFDA za Kanda pamoja na ofisi za
Afya za Mikoa na Halmashauri ili ufuatiliaji wa karibu wa bidhaa hizo
ufanyike nchi nzima.

Rai kwa umma

Mamlaka inawashauri wananchi kutumia maziwa ya watoto wachanga
ambayo yamesajiliwa. Maziwa hayo ni Lactogen 1 Infant Formular,
Lactogen 2 Follow up Formular, na Cowbell Infant Formular yote
yanatengenezwa na kampuni ya Ufaransa na NAN 1 Starter Infant
Formular yanayotengenezwa Uholanzi.

Kuwa makini wakati wa kununua bidhaa hizo na zingine kwa ujumla
hususan katika maelezo ya kwenye lebo ili kuweza kubaini bidhaa
ambazo hazikidhi viwango.

Kutoa taarifa haraka iwezekanavyo pale watakapohisi kuuzwa kwa
bidhaa hizo. Taarifa zitolewe katika ofisi ya TFDA zilizoko Barabara ya
Mandela, EPI Mabibo External, Dar es Salaam na Ofisi za Kanda za
TFDA zilizopo Mtaa wa Nkurumah-Mwanza, Mtaa wa Sakina — Arusha
na jengo la ofisi ya Mifugo — Mbeya pamoja na ofisi za Afya za Mikoa na
Halmashauri.

Wamiliki wa maduka ya chakula wanatakiwa kuhakikisha kuwa
wanauza vyakula vilivyosajiliwa na Mamlaka na kutoa taarifa kuhusu
watu au wafanyabiashara wanaojihusisha na wuuzaji wa bidhaa
watakazozitilia mashaka. Aidha, wote wenye maziwa ya NAN 2
wanapaswa kuzisalimisha ofisi za TFDA na ofisi za Afya za Mikoa na
Halmashauri.

Hitimisho

Mamlaka inapenda kusisitiza kuwa yeyote atakayepatikana akijihusisha
na uuzaji wa bidhaa hizo hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi

yake.

Mamlaka inatoa shukrani za dhati kwa wananchi pamoja na vyombo
vya habari ambao wamekuwa wakitoa taarifa zinazofanikisha
kupatikana kwa bidhaa hizi zisizokidhi ubora na usalama.

Limetolewa na:

Kaimu Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA),
Barabara ya Mandela, Mabibo-External,

S.L.P 77150, Dar es Salaam.



Simu: +255 222 450512/450751/452108
Nukushi: +255 222 450793
Barua Pepe: info@tfda.or.tz; Tovuti: www.tfda.or.tz

Ofisi za Kanda:

TFDA - Kanda ya Ziwa,

Mtaa wa Nkurumah,

S.L.P. 543,

Mwanza.

Simu: +255 28 2500733
Nukushi: +255 28 2541484
Barua Pepe: mwanza@wtfda.or.tz ,

TFDA - Nyanda za Juu Kusini,

Jengo la Mkoa la Mifugo, S.L.P. 6171, Mbeya.

Nukushi: +255 25 2504425
Simu:+255 25 2504425
Barua Pepe: mbeya@tfda.or.tz -

1

TFDA - Kanda ya Kaskazini,
Eneo la Sakina

S.L.P. 16609

Arusha.

Simu: +255 27 2547097
Nukushi: +255 27 2547098
Barua Pepe: arusha@tfda.or.tz

TFDA - Kanda ya Mashariki,

Jengo la Makao Makuu ya TFDA,

Barabara ya Mandela, Mabibo

External, S.L.P. 77150

Dar es Salaam.

Simu: +255 22 2450512/2450751/
2452108

Nukushi: +255 22 2450793

Barua Pepe: info@tfda.ot.tz
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