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TFDA

Tanzania Food & Drugs Authority

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MATOKEO YA OPERESHENI
MAMBA AWAMU YA TATU ITAKAYOTOLEWA NA
MKURUGENZI WA UPELELEZI WA MAKOSA YA JINAI
KAMISHNA WA POLISI ROBERT MANUMBA KATIKA
UKUMBI WA MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA TAREHE 26
AGOSTI 2010

Kaimu Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA),
Bwana Hiiti B. Sillo

Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya na Ustawi Jamii,

Mkuu wa INTERPOL, Tanzania, Kamishna Msaidizi wa Polisi Bw
Hussein Laisseri

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu, Idara ya Usalama wa Taifa,
Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu, Tume ya Ushindani (FCC),
Mwakilishi wa Kamishna wa Ushuru na Forodha (TRA),
Wakurugenzi wa Mamlaka ya Chakula na Dawa,

Wanahabari,

Mabibi na Mabwana,



Awali ya yote, naomba nichukue fursa hii kuwashukuru wote kwa
kuitikia wito wa kuja kupokea taarifa kwa umma kuhusu matokeo ya
Operesheni Mamba awamu ya tatu.

Kama ilivyoelezwa na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TFDA,
Operesheni hii ya pamoja ilifanyika kwa wushirikiano baina ya
Mamlaka ya Chakula na Dawa, Jeshi la Polisi, Shirikisho la Polisi la
Kimataifa (Interpol), , TAMISEMI, Tume ya Ushindani (FCC),
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ofisi ya Rais, Bohari Kuu ya
Dawa (MSD) na Kitengo cha Huduma za Dawa cha Wizara ya Afya
na Ustawi wa Jamii.

Aidha, napenda kuwataarifu kuwa Operesheni hii ilifanyika sanjari
katika nchi za Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi katika tarehe
tofauti za mwezi Julai, 2010 kwa kuzingatia makubaliano ya pamoja
yaliyofikiwa kwenye mkutano wa maandalizi uliofanyika tarehe 27-
28 Aprili 2010 huko Bujumbura, Burundi kwa lengo la kufanikisha
Operesheni hii kwa nchi za Afrika Mashariki.

Kwa upande wa Tanzania, Operesheni ilifanyika Tanzania Bara na
visiwani. Nchi za Burundi na Rwanda pamoja na Zanzibar
zimeshirikishwa kwa mara ya kwanza katika Operesheni hii.
Ushirikishwaji wa nchi zote zilizopo katika Jumuia ya Afrika
Mashariki ni kutokana na ukweli kuwa biashara ya dawa bandia ni
biashara haramu inayovuka mipaka (cross-boarder crime) na hivyo
inahitaji kukabiliana nayo kwa kushirikiana na nchi tunazopakana
nazo.

Ndugu wanahabari,

Napenda kuwataarifu pia kuwa, chanzo cha Operesheni hii
kinatokana na hali halisi ya dunia kukabiliwa na tatizo la dawa
bandia ikiwa ni pamoja na nchi za Afrika Mashariki. Kutokana na
hali hiyo, Shirika la Afya Duniani (WHO) kupitia kikosi kazi cha
kupambana na dawa bandia kiitwacho “International Medical
Products Anti-Counterfeit Task Force - IMPACT” kwa kushirikiana
na Shirikisho la Polisi wa Kimataifa (INTERPOL) limeonyesha nia ya



kushikiriana na nchi husika katika kupambana na tatizo la dawa
bandia kwa kuendesha Operesheni.

Hivyo, Operesheni hii ni mwendelezo wa Operesheni Mamba ya pili
iliyofanyika katika nchi za Kenya, Uganda na Tanzania mwezi Agosti
2009. Maeneo yaliyohusika katika Operesheni hii ni wilaya zote za jiji
la Dar es Salaam, Arusha mjini, Namanga, Mbeya mjini, Tunduma,
Shinyanga mjini, Kahama, Mwanza mjini, Geita na Dodoma mjini.

Ndugu wanahabari,

Jumla ya maeneo 225 yalikaguliwa kama ifuatavyo; Famasi 138,
Maghala ya kutunzia dawa 5, Maduka ya dawa baridi/ muhimu 47,
Hospitali/zahanati 5 na maeneo mengine 30, Maduka ya Vipodozi
18, Mabasi ya abiria 6, Treni ya abiria 1 (TAZARA), Maduka
yanayouza dawa za kichina 2, nyumba za kuishi 10 na sehemu 4 za
mipaka ya nchi na mchanganuo wake ni kama ifuatavyo;

Idadi ya sehemu zilizokaguliwa
Famasi | Maghala Duka la Hospi | Maeneo | Jumla
ya dawa DLDB/DL | tali/za | mengine
DM hanat
i
Dar es 114 4 16 1 3 138
Salaam
Mbeya 2 - 11 3 2 18
Arusha 2 - - - 8 10
Mwanza 7 1 12 - - 20
Shinyanga 3 - 5 - 3 11
Dodoma 10 - 3 1 14 28
138 5 47 5 30 225

Dawa zilizokamatwa

Jumla ya aina 196 za dawa zenye thamani ya TZS 18,308,470/-
zilikamatwa kama ifuatavyo;



Na. | Kundila dawa Idadi ya Thamani (TZS)
aina

1 Dawa zilizoisha muda wa 23 804,600/ -
matumizi

2 Dawa za Serikali na miradi 9 6,962,500/ -
ya Serikali

3 Dawa zisizosajiliwa 75 4,515670/ -

4 Dawa moto kutoka maduka 72 3,855,700/ -
ya dawa baridi

5 Dawa zenye viwango duni 6 200,500/ -
vya ubora

6 Dawa za kutangazia 11 1,969,500/ -
biashara kwa madaktari
(Physician samples)

Kwa matokeo haya ni wazi kuwa katika zoezi hili hakuna dawa
bandia iliyokamatwa ikiashiria kuimarika kwa udhibiti wa dawa
hapa nchini.

Aidha, jumla ya aina mbalimbali 6 za vipodozi vilivyopigwa
marufuku vyenye thamani ya Shilingi 444,600/- vimekamatwa,
ikiwa ni pamoja na aina 4 za kemikali vinavyosadikiwa kubadilisha
au kuongeza maumbile ya binadamu. Vipodozi hivyo vinne ni Ivan
Mwali Soap, Herbal skin doctor, hip up cream na Ardiour sex
enhancing medicines.

Ndugu wanahabari,

Kutokana na matokeo ya Operesheni hii, hatua mbalimbali zimeanza
kuchukuliwa ambapo jumla ya majalada 40 ya kesi yamefunguliwa
katika vituo mbalimbali vya polisi dhidi ya watuhumiwa.
Mchanganuo wa kesi hizo katika kila mkoa ni kama ifuatavyo:-

S/n | Mkoa Idadi ya kesi
1 Dodoma 15
2 Mbeya, 7




3 Mwanza 1

4 Shinyanga 11

5 Arusha 6
Jumla 40

Aidha, baada ya uchunguzi wa makosa kukamilika hatua mbalimbali
zitachukuliwa ikiwa ni pamoja na kuwapeleka mahakamani
watuhumiwa au kutoa adhabu kulingana na Sheria ya Chakula,
Dawa na Vipodozi ya mwaka 2003.

Ndugu wanahabari,

Napenda kuchukua nafasi hii kutoa shukrani za dhati kwa taasisi
zilizofanikisha Operesheni hii kwa kugharamia, kushiriki kikamilifu
na kutambua umuhimu wa zoezi hili kwa maslahi ya Taifa. Jeshi la
Polisi linapenda kutoa wito kwa taasisi za udhibiti kuendelea
kushirikiana na kuhakikisha kuwa tunapambana na tatizo la dawa
bandia ili kulinda afya za watanzania.

Jeshi la Polisi limejipanga kushirikiana na taasisi zote nchini na pia
mradi wa WHO/IMPACT kwa kusaidiana na INTERPOL katika
kukabiliana na tatizo la dawa bandia nchini. Hivyo naomba nitoe
wito kwa wananchi wote tushirikiane katika kukabiliana na uhalifu
wa aina hii .

Pili, ninapenda kutoa wito kwa umma na wananchi kwa ujumla
kuendelea kutoa taarifa za wale wote wanaojihusisha na biashara
haramu za dawa bandia kwa Mamlaka au vyombo vya usalama ili
hatua za kisheria ziweze kuchukuliwa.

Napenda kumaliza kutoa taarifa hii kwa kusisitiza kurudia ujumbe

alioutoa Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TFDA kuwa “Dawa bandia
ni hatari kwa afya za binadamu na husababisha vifo”.

Aksanteni kwa kunisikiliza



