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Imetolewa tarehe: 26 Agosti, 2010

MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA

MAELEZO YA UTANGULIZI YA KAIMU MKURUGENZI MKUU
WA TFDA, BW. HIITI B. SILLO KATIKA MKUTANO WA
WAANDISHI WA HABARI KUHUSU MATOKEO YA
OPERESHENI MAMBA III KATIKA UKUMBI WA MAMLAKA
YA CHAKULA NA DAWA, TAREHE 26 AGOSTI 2010

Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai (DCI), Kamishna wa Polisi Bw
Robert Manumba,

Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii,

Mkuu wa INTERPOL, Tanzania, Kamishna Msaidizi wa Polisi Bw
Hussein Laisseri

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu, Idara ya Usalama wa Taifa,

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu, Tume ya Ushindani (FCC),

Mwakilishi wa Kamishna wa Ushuru na Forodha (TRA),

Wakurugenzi wa Mamlaka ya Chakula na Dawa,

Wanahabari,

Wafanyakazi wenzangu,

Mabibi na Mabwana,
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Naomba nichukue fursa hii kwa niaba ya wafanyakazi wa TFDA
kuwakaribisha, katika ofisi za Mamlaka ya Chakula na Dawa. TFDA
ni taasisi iliyo chini ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii yenye
jukumu la kudhibiti ubora na usalama wa vyakula, dawa, vipodozi
na vifaa tiba.

Naamini wote tunaelewa dhima ya TFDA ambayo ni kulinda afya za
wananchi kwa kuzuia athari zinazoweza kujitokeza kutokana na
matumizi ya bidhaa tunazozidhibiti yaani  vyakula, dawa, vipodozi
na vifaa tiba. Hata hivyo, moja ya changamoto tunayokabiliana nayo
katika shughuli ya udhibiti ni uwepo wa bidhaa bandia na duni
kwenye soko la Tanzania.

Ndugu wanahabari,

Tumewaalika ili kuwapa taarifa juu ya Operesheni Mamba III
iliyofanywa na Mamlaka ya Chakula na Dawa, Jeshi la Polisi nchini
na Shirikisho la Polisi wa Kimataifa (Interpol). Operesheni hii
imeshirikisha pia taasisi zingine ambazo ni TAMISEMI, Tume ya
Ushindani (FCC), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ofisi ya Rais,
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) na Kitengo cha Huduma za Dawa cha
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii.

Operesheni imefanyika katika mikoa sita (6) ya Dar es Salaam,
Arusha, Mbeya, Dodoma, Shinyanga na Mwanza katika vipindi
viwili yaani tarehe 8-9 Julai 2010 na 28-29 Julai 2010. Operesheni
ilishirikisha watendaji 80 kutoka katika taasisi hizi.

Napenda pia kuwafahamisha kwamba Operesheni hii imefanyika pia
katika nchi za Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na pia Tanzania
Visiwani katika tarehe tofauti za mwezi Julai chini ya uratibu wa
INTERPOL.

Ndugu wanahabari,

Operesheni hii ni mwendelezo wa Operesheni Mamba zilizowahi
kufanyika nchini katika kipindi cha mwezi Septemba 2008 na Agosti
2009. Kama ilivyokuwa katika Operesheni za awali, lengo la
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Operesheni hii lilikuwa ni kukamata na kuwafikisha katika vyombo
vya sheria wale wote wanaojihusisha na biashara ya dawa bandia.

Dawa zilizolengwa zilikuwa ni dawa za kutibu ugonjwa wa malaria,
viuavijasumu (antibiotics), dawa za kuongeza nguvu za kiume - jamii
ya Viagra na dawa za kupunguza maumivu - jamii ya “Paracetamol”.
Dawa hizi zilichaguliwa kutokana na kuwa na matumizi makubwa
zaidi hapa nchini na hivyo kuwa na soko kubwa kiasi cha kuvutia
biashara haramu ya dawa bandia.

Ndugu wanahabari,

Katika mikoa niliyoitaja Operesheni hii ilifanyika katika maeneo
yafuatayo; wilaya zote tatu za mkoa wa Dar es Salaam, Arusha mjini,
Namanga, Mbeya mjini, Tunduma, Shinyanga mjini, Kahama,
Mwanza mjini, Geita, Dodoma mjini na pia Zanzibar. Maeneo
yaliyokaguliwa ni pamoja na yale ya biashara ya dawa ambayo ni
famasi na maduka ya dawa baridi (DLBDs) maduka ya dawa
muhimu (DLDMs), maghala ya kutunzia dawa, hospitali binafsi,
zahanati, maeneo ya mipakani (ports of entry) na maeneo yote
yaliyotiliwa mashaka ya kuwepo kwa dawa hizo bandia na zisizo
kidhi viwango.

Ndugu wanahabari,

Napenda kuwataarifu kuwa kufuatia Operesheni Mamba
zilizofanyika mwaka 2008 na 2009, hatua mbalimbali za kisheria
zilichukuliwa kwa wote waliopatikana na dawa bandia na duni.
Hatua hizo ni pamoja na kuwapa onyo wafanyabiashara wanane (8).
Aidha, kesi 50 bado zipo katika hatua ya upelelezi katika mikoa ya
Dar-es-Salaam (kesi 17), Mwanza (kesi 4), Shinyanga (kesi 5), Mbeya
(kesi 4) na Arusha (kesi 20).

Ndugu wanahabari,

Mamlaka imeazimia kuendelea kushirikiana na vyombo vingine vya
udhibiti hapa nchini ikiwa ni pamoja na mradi wa WHO/IMPACT
kwa kushirikiana na INTERPOL katika kukabiliana na tatizo la
dawa bandia ili kuwalinda wananchi dhidi ya madhara ya bidhaa
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hizo bandia hususan chakula, dawa na vipodozi. Aidha, ni vyema
kutambua kuwa biashara ya dawa bandia ni biashara haramu
inayovuka mipaka (cross-boarder crime), inayohitaji juhudi zetu
sote kama nchi na pia ushirikiano na nchi tunazopakana nazo kama
ilivyofanyika katika operesheni hii.

Ndugu wanahabari,

Naomba nichukue nafasi hii kuwapongeza na kuwashukuru kwa
dhati kabisa wale wote waliofanikisha Operesheni hii. Kipekee natoa
shukrani kwa wakuu wa taasisi na watumishi wa Jeshi la Polisi
Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Tume ya Ushindani (FCC), Mamlaka ya
Mapato (TRA), Ofisi ya Rais, Mikoa na Halmashauri zilizoshiriki,
Kitengo cha Huduma za Dawa cha Wizara ya Afya na Ustawi wa
Jamii na Kurugenzi ya Dawa na Vipodozi iliyoratibu Operesheni hii
kwa upande wa Mamlaka ya Chakula na Dawa. Napenda pia
kuvishukuru vyombo vyote vya habari kwa mchango mkubwa wa
kutoa elimu kwa umma kuhusu kazi za udhibiti wa ubora na
usalama wa bidhaa na vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba.

Ndugu wanahabari,

Kabla ya kuhitimisha maelezo yangu, napenda kuwakumbusha
wananchi ujumbe muhimu katika mapambano haya kuwa “dawa
bandia ni hatari kwa afya za binadamu na husababisha vifo”.

Baada ya maelezo haya ya utangulizi, napenda kuchukua fursa hii
kumkaribisha Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai nchini, Kamishna wa
Polisi, Bw. Robert Manumba ili aweze kutoa matokeo ya Operesheni
Mamba ya tatu.

Asanteni kwa kunisikiliza


