
 1 

 
 

 
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KUWEPO KWA DAWA BANDIA ZA 
VIDONGE ZA METAKELFIN KATIKA SOKO LA DAWA HAPA NCHINI 
 
 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Ushindani 
 
Mwakilishi wa Jeshi la Polisi nchini 
 
Mwakilishi wa Mfamasia Mkuu wa Serikali 
 
Wakurugenzi wa Mamlaka ya Chakula na Dawa 

 
Wanahabari 
 
Wafanyakazi wa Mamlaka ya Chakula na Dawa 
 
Mabibi na Mabwana, 
 

 
Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wote 
hususan wanahabari kwa kuitikia wito wa Mamlaka ya Chakula na 
Dawa wa kufika katika ukumbi wa TFDA leo tarehe 31 Machi 2009 ili 
kupitia vyombo vya habari tuweze kuutaarifu umma kuhusu taarifa 
tulizonazo za kuwepo kwa dawa bandia za kutibu ugonjwa wa Malaria 
za Metakelfin yenye viambata hai vya Sulphamethopyrazine 500mg na 
Pyrimethamine 25mg. 
 
Ndugu wanahabari, 
 
Mamlaka ilipokea taarifa mnamo tarehe 20 Machi 2009 kutoka kwa 
raia mwema ambaye alitilia mashaka ubora wa dawa ya vidonge ya 
Metakelfin bachi namba E 378A (tarehe ya kutengenezwa 10/2006 
na tarehe ya mwisho kutumika 10/2010) aliyokuwa amenunua 
kutoka kwenye duka moja la dawa lililosajiliwa na TFDA lililopo mjini 
Moshi linaloitwa Pharmacy Afrique. Raia huyo aliwasilisha paketi 
moja (blister) yenye vidonge 3 vya dawa hiyo ili TFDA ifuatilie ubora 
wake. Paketi hiyo ililinganishwa na paketi ya dawa halisi iliyosajiliwa 
na TFDA ambapo tofauti kadhaa zilibainika. 
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Kutokana na kubainika kwa tofauti hizo, TFDA iliiagiza ofisi yake ya 
Kanda iliyopo mkoani Arusha kwenda mjini Moshi katika duka 
lililouza dawa hiyo ili kufanya ukaguzi na kuchukua sampuli za dawa 
husika kwa ajili ya uchunguzi zaidi wa maabara. Sampuli hizo 
ziliwasilishwa TFDA Makao Makuu siku ya Jumatatu tarehe 23 Machi 
2009. Aidha, ilibidi TFDA pia kufanya ukaguzi wa ghafla katika duka 
pekee linaloruhusiwa kuingiza dawa za Metakelfin nchini linaloitwa 
Laborex Tanzania Limited lililopo jijini Dar Es Salaam tarehe 24 
Machi 2009 ambapo dawa zilizosajiliwa na TFDA ndizo zilikutwa 
katika duka hilo ambapo pia sampuli zake zilichukuliwa kwa ajili ya 
uchunguzi wa kimaabara.  
 
  
Ndugu wanahabari 
 
Dawa zilizopatikana mjini Moshi pamoja na dawa zilizochukuliwa kwa 
mwingizaji pekee wa dawa hizo zilipelekwa maabara tarehe 24 Machi 
2009 na majibu kuhusu uchunguzi huo yalitolewa tarehe 27 Machi 
2009 ambapo dawa ya Metakelfin bachi namba E378A ilidhihirika 
kuwa ni bandia na hivyo kutofaa kwa matumizi ya binadamu katika 
tiba ya malaria. Ubandia wa dawa hii unatokana na uchunguzi wa 
maabara kuonyesha kuwa dawa hiyo kutokuwa na mojawapo ya 
viambata hai (active ingredient) kijulikanacho kwa jina la 
Pyrimethamine 25 mg ambacho ni muhimu katika kukamilisha 
uwezo wa kuua vimelea vya malaria mwilini. Pia, hata kiwango cha 
kiambata cha pili kiitwacho Sulphamethopyrazine kipo kwa kiasi 
cha asilimia 0.4 tu badala ya asilimia 90 hadi 110 kama 
inavyotakiwa.  
 
Aidha, dawa iliyochukuliwa kutoka kwa mwingizaji pekee bachi 
namba G894A (iliyotengenezwa 01/2008 na muda wa kuisha 
matumizi 01/2012) ilikutwa pia na kiwango kidogo cha kiambata 
kimojawapo cha dawa hai (active ingredient) cha 
Sulphamethopyrazine. Kiambata hai hicho kilikuwepo kwa asilimia 
75.6 badala ya asilimia 90 hadi 110 kama inavyotakiwa. 
 
Ndugu wanahabari 
 
Kutokana na kuwepo kwa bachi za dawa hii bandia na nyingine yenye 
kiwango kidogo cha dawa, TFDA mnamo tarehe 28 Machi 2009 
ilifanya ukaguzi wa ghafla katika maduka 40 ya dawa katika mikoa 
ya Dar Es Salaam, Mwanza, Mbeya, Arusha na Kilimanjaro. Ukaguzi 
huo ulishirikisha wakaguzi kutoka ofisi za TFDA Makao Makuu na 
Kanda, wafamasia wa maeneo yaliyokaguliwa na Jeshi la Polisi katika 
baadhi ya mikoa.  
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Jumla ya maduka ya dawa 40 yalikaguliwa katika mikoa 5 kama 
ifuatavyo; Dar Es Salaam (15), Mbeya (10), Mwanza (7), Arusha (5) na 
Kilimanjaro (Moshi mjini) (3). Kati ya maduka hayo, maduka 37 ni ya 
dawa ya Jumla (wholesale pharmacies) na maduka 3 ni ya dawa 
baridi.  
 
Ukaguzi uliofanyika umebaini kuwepo kwa bachi ya dawa bandia, 
dawa zenye kiwango kidogo cha kiambata hai na pia bachi 
mbalimbali za dawa ya Metakelfin ambazo hazijawahi 
kuidhinishwa na TFDA kuingizwa nchini na ambazo yamkini pia ni 
dawa bandia.  
 
 
Ndugu wanahabari 
 
Kutokana na kuwepo kwa dawa bandia, dawa zisizokidhi viwango na 
pia bachi mbalimbali za dawa ya Metakelfin ambazo hazijaidhinishwa 
na TFDA kuingizwa nchini, Mamlaka ya Chakula na Dawa ikiwa ni 
taasisi ya Serikali iliyopewa dhamana ya kulinda afya za wananchi 
kutokana na madhara yanayoweza kutokana na matumizi ya dawa 
hizo inapenda kuutangazia umma kuwa imesitisha kwa muda 
uingizaji, usambazaji, uuzaji na matumizi ya dawa aina ya 
Metakelfin kwa ujumla wake hapa nchini mpaka hapo 
itakapotangazwa tena. Katika kipindi hiki wagonjwa na hasa 
walengwa wa dawa za SP ambao ni akina mama wajawazito 
wanashauriwa kutumia dawa za SP yenye viambata vya Sulphadoxine 
na Pyrimethamine kama inaqvyoelekezwa katika mwongozo wa kitaifa 
kuhusu uchunguzi na tiba ya malaria (National Guidelines for Malaria 
Diagnosis and Treatment 2006) wa mwaka 2006. 
 
Hivyo wafanyabiashara wote wa dawa pamoja na vituo vya kutolea 
huduma za afya vya umma na binafsi wanaelekezwa kurudisha dawa 
aina ya Metakelfin katika maduka waliyonunua ili hatimaye dawa 
zilizokuwa zimeingizwa kihalali zirudishwe kwa mwingizaji wa dawa 
hiyo pekee yaani Laborex Tanzania Limited kwa uchunguzi zaidi na 
hatua nyingine ikiwa ni pamoja na kuziharibu pale itakapothibitika 
kutokidhi viwango vya ubora na usalama. 
 
Hadi sasa mfanyabiashara 1 wa jijini Dar Es Salaam, 1 mkoani 
Arusha na 2 mkoani Kilimanjaro wamefunguliwa jalada Polisi kwa 
kukutwa na dawa bandia za Malaria ili waweze kufikishwa 
mahakamani. Aidha, taratibu wa kufungua mashitaka zinaendelea 
katika mkoa wa Mbeya kwa wale wote waliokutwa na dawa hizo 
bandia aina ya Metakelfin.  
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Ndugu wanahabari 
 
Njia rahisi ya kutambua dawa ya metakelfin iliyothibitishwa kuwa 
bandia ni kama ifuatavyo:- 
 
a) Rangi ya paketi ya ndani (blister) 
Rangi la paketi ya dawa halisi ni ya fedha iliyofifia na rangi ya 
paketi ya dawa bandia ni ya fedha inayong’aa 
 
b) Maandishi katika paketi ya ndani (blister) 
Maelezo kuhusu dawa na maelekezo ya matumizi yaliyopo katika 
paketi yapo katika lugha ya Kiingereza na Kifaransa wakati dawa 
halisi iliyosajiliwa na TFDA ina maelezo ya Kiingereza pekee. 

 
c) Namba ya Bachi, tarehe ya kutengenezwa na kuisha muda 

wa matumizi 
Uandishi wa namba ya bachi, tarehe ya kutengenezwa na kuisha 
muda wa matumizi katika dawa bandia ni wa muhuri wa moto 
(Embossed) wakati dawa halisi maandishi yake yamepigwa chapa 
(printed) 

 
Ndugu wanahabari, 
  
Mchanganuo wa dawa bandia na zenye viwango vidogo vya viambata 
hai ni kama ifuatavyo:- 

 
 

Batch. 
NO. 

DSM  Mwanza Mbeya Arusha Kilimanjaro 
(Moshi) 

Maelezo 

G894A Boksi 1161 @ 
vidonge 30 = 
Vidonge 34,830 

Boksi 1176 @ 
vidonge 30= 
vidonge 
3,5280 

Boksi 9  @ 
vidonge 30 
=Vidonge 
270  

- Boksi 41 @ 
Vidonge 30 = 
Vidonge 1,230 

Zina kiwango kidogo 
cha Kiambata hai cha 
Sulphamethopyrazine 

G895A Paketi 
5@vidonge 6 = 
Vidonge 30 

- Boksi 5 @ 
vidonge 30 + 
paketi 2 = 
Vidonge 162 

- -  Dawa bandia 

G043A Paketi  12 @ 
vidonge 6 = 
Vidonge 72  

- - - - Dawa bandia 

G035A - - - Vidonge 
24  

- Dawa bandia 

E378A - - - - Boksi 14 
@Vidonge 30 = 
Vidonge 520 

Dawa bandia 

E088A - - - - - - 
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Ndugu wanahabari 
 
Kutokana na biashara ya dawa bandia kuathiri nchi zote duniani 
hususan nchi zinazoendelea, ninapenda kuwahakikishia wananchi 
kwamba ubora na usalama wa dawa hapa nchini unaendelea 
kudhibitiwa ipasavyo. Hata hivyo, tunatoa wito na kuwaomba wananchi 
kuendelea kutoa taarifa za wote wanaojihusisha na biashara haramu ya 
dawa bandia kwa Mamlaka ya Chakula na Dawa na vyombo vya usalama 
vya Serikali ili wahusika waweze kuchukuliwa hatua. Ni vyema wananchi 
wakatambua kwamba madhara ya dawa bandia ni makubwa na 
hayachagui mtu, cheo, rangi wala kabila na ukweli ni kwamba dawa 
bandia huua. 
 
Aidha, Mamlaka ya Chakula na Dawa kwa upande wake inaendelea 
kufanya mawasiliano na ofisi zote za Waganga Wakuu wa Mikoa na 
Wilaya juu ya taarifa hii ili waweze kuchukua hatua zinazostahili kwa 
mujibu wa Sheria. Vile vile tunaendelea kushirikiana na Jeshi la Polisi 
kutafuta chanzo cha dawa hizo bandia. 
 
Sanjari na hatua hizi, Mamlaka inawaagiza wote wanaojihusisha na 
biashara za dawa kuweka kumbukumbu za manunuzi na mauzo ya 
dawa kama Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya mwaka 2003 
inavyoelekeza ili taarifa hizo ziweze kusaidia ufuatiliaji wa dawa pale 
ambapo tatizo limejitokeza. 
 
Ndugu wanahabari,  

 
Mwisho, napenda kuchukua nafasi hii kutoa shukrani za dhati kwa raia 
mwema aliyetoa taarifa hii, wachunguzi wa maabara wa dawa wa TFDA, 
wakaguzi wa dawa wa TFDA Makao Makuu na Kanda na ofisi za 
Waganga Wakuu kupitia kwa wafamasia wa Mikoa ya Mwanza, Mbeya, 
Arusha na Kilimanjaro walioshiriki katika zoezi hili siku ya jumamosi 
tarehe 28 Machi 2009 ambayo haikuwa ya kazi. Aidha, ninapenda 
kulishukuru Jeshi la Polisi kwa ushirikiano waliotupa wakati wote wa 
zoezi hili hususan Makao Makuu na Makamanda wa Polisi wa Kanda 
Maalum ya Dar Es Salaam pamoja na mikoa ya Arusha na Kilimanjaro. 

 
 

Ahsanteni kwa kunisikiliza 
 
 
 
 
 


