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MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA  
 

 
 

MAELEZO YA UTANGULIZI YA MKURUGENZI MKUU WA TFDA, 
M.NDOMONDO-SIGONDA WAKATI WA MKUTANO WA 

WAANDISHI WA HABARI KUHUSU MATOKEO YA OPERESHENI 
MAMBA, UKUMBI WA MAMLAKA TAREHE 5 OKTOBA, 2008  

 
 
Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai (DCI), Kamishna wa Polisi 
Bw Robert Manumba, 

 
Mwakilishi wa INTERPOL Bi. Aline Planc’on 
 
Mkurugenzi Mkuu, Tume ya Ushindani (FCC) 

 
Mkurugenzi Mkuu, Bohari ya Madawa (MSD) 

 
Wawakilishi wa INTERPOL SRB Nairobi na SRB Harare 
 

Wakurugenzi wa Mamlaka ya Chakula na Dawa, 

 
Wanahabari, 
 
Wafanyakazi wenzangu, 
 
Mabibi na Mabwana, 

 
Naomba nichukue fursa hii kwa niaba ya wafanyakazi wa TFDA 
kuwakaribisha, katika Ofisi za Mamlaka ya Chakula na Dawa. 
TFDA ni taasisi iliyo chini ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
yenye jukumu la kudhibiti ubora na usalama wa vyakula, dawa, 
vipodozi na vifaa tiba. 
 

Naamini wote tunaelewa dhima ya TFDA ambayo ni kulinda afya za 
wananchi kwa kuzuia athari zinazoweza kujitokeza kutokana na 

matumizi ya bidhaa tunazodhibiti yaani vyakula, dawa, vipodozi na 
vifaa tiba. Hata hivyo, moja kati ya changamoto tunayokabiliwa 
nayo katika shughuli ya udhibiti ni uwepo wa bidhaa bandia na 
duni kwenye soko la Tanzania.  
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Ndugu wanahabari, 
 

Mnamo mwaka 2007, tulifanya majadiliano kati yangu na  Mkuu 
wa Jeshi la Polisi, Saidi Ali Mwema kuhusu umuhimu wa 
kushirikiana katika kupambana na vyakula, dawa, vipodozi na 
vifaa tiba bandia nchini. Katika kikao cha kwanza kabisa 
kilichofanyika Mwezi Septemba 2007,  kati yangu, Mkuu wa Jeshi 
la Polisi na Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai tuliazimia kuunda 

Kikosi Kazi ambacho kitashirikisha maofisa wa polisi na watalaam 
wa Mamlaka ya Chakula na Dawa ili kuandaa mkakati wa 
kupambana na bidhaa bandia. 
 

Kufuatia azimio hilo mnamo mwezi Oktoba 2007, Kikosi Kazi cha 
kupambana na bidhaa hizo bandia kiliundwa kikiwa na maofisa  

watatu Waandamizi wa Jeshi la Polisi  kutoka Makao Makuu ya 
Jeshi la Polisi- Idara ya Upelelezi na Wataalam watano kutoka 
TFDA. Moja ya hadidu rejea za Kikosi Kazi hicho ilikuwa ni 
kufanya operesheni za pamoja kubaini na kukamata vyakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba bandia vilivyopo katika soko la 
Tanzania.  

 
Hadi hivi sasa Kikosi Kazi hicho kimefanya vikao mbalimbali vya 
pamoja vinavyohusu kubadilishana taarifa na uzoefu na kupanga 
mikakati ya pamoja ya kupambana na uhalifu wa bidhaa bandia. 
Kama sehemu ya utekelezaji ya mikakati hii ya pamoja, mnamo 
mwezi Julai  2008, Shirikisho la Polisi la Kimataifa INTERPOL 

kupitia chombo cha kimataifa - IMPACT (International Medical 
Products Anti-Countefeiting Taskforce) chini ya uratibu wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO) lilionesha nia ya   kufanya operesheni ya 
kufuatilia wahalifu wanaojishughulisha na dawa bandia nchini 
kushirikiana na taasisi mbalimbali za Serikali ya Tanzania ambazo 
zinaguswa au kujihusisha  na mapambano dhidi ya bidhaa bandia. 

Hii inatokana na uzoefu INTERPOL ambalo kwa kushirikiana na 
nchi na wadau mbalimbali imeshaendesha operesheni kama hii 
kwa mafanikio katika nchi za Asia ya Kusini (South East Asia) na 
Marekani ya Kusini (South America). 
 
Ndugu wanahabari,  

 
Serikali ya Tanzania kupitia Jeshi la Polisi na Mamlaka ya Chakula 
na Dawa (TFDA) waliitikia mwito huo na kufanya kikao cha kwanza 
cha wadau mbalimbali mnamo tarehe 13 Agosti, 2008 ikihusisha 
maofisa wa INTERPOL. Wadau hao ni pamoja na Tume ya 
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Ushindani (FCC), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ofisi ya 
Rais, Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Bohari ya Madawa (MSD), 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mpango wa Taifa wa 

Kudhibiti Ukimwi (NACP) na Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua 
Kikuu na Ukoma (NTLP).  
 

Katika kikao hicho ilikubalika kwamba ifanyike operesheni ya 
pamoja kwa lengo la kubaini na kukamata dawa bandia hapa 
nchini. Wadau walikubaliana kwamba operesheni hiyo iitwe 

“OPERESHENI MAMBA” kwa kuwa biashara ya dawa bandia ni 
biashara inayovuka mipaka (cross border), operesheni kama hii 
ilipangwa kufanyika pia nchini Uganda kwa uratibu wa INTERPOL 
ili ifanyike wakati mmoja na Tanzania. Katika nchi zote mbili, 
operesheni ililenga kubaini vyanzo vya utengenezaji na  usambazaji 
wa dawa bandia. Lengo la kuchagua nchi hizi ilikuwa kwa ajili ya 

kufanya majaribio ya operesheni ya namna hii ili nchi nyingine 
katika Afrika ziweze kufanya operesheni kama hizo. Sababu za 
kuanza na nchi hizi mbili ilikuwa ni dhamira iliyooneshwa na 
taasisi husika katika kufanya zoezi hili.  
 
Ndugu wanahabari,  

 
Lengo la Operesheni Mamba lilikuwa ni kubaini, kukamata na 
kufikisha katika vyombo vya sheria wale wote wanaojihusisha na 
biashara ya dawa bandia. Dawa zilizolengwa zilikuwa ni dawa za 
kutibu ugonjwa wa malaria, dawa za vijiuasumu (antibiotics), dawa 

za kuongeza nguvu za kiume jamii ya Viagra na dawa za 
kupunguza maumivu jamii ya “Paracetamol”. Dawa hizi 
zilichaguliwa kutokana na kuwa na matumizi makubwa zaidi hapa 
nchini na hivyo kuwa na soko kubwa kiasi cha kuvutia biashara 
haramu ya dawa bandia. 
 

Aidha,  pamoja na operesheni kulenga aina hizi za dawa, 
ilikubalika kwamba wote watakaokutwa wamekiuka Sheria ya 
Chakula, Dawa na Vipodozi ya 2003 pamoja na Sheria nyingine za 
nchi wachukuliwe hatua za kisheria. Operesheni hii imefanyika 
kuanzia tarehe 29 Septemba na kukamilika tarehe leo tarehe 5 
Oktoba 2008. 

 
Ndugu wanahabari,  
 

Taasisi zilizoshiriki katika operesheni hii ni pamoja na Jeshi la 
Polisi, Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA), Tume ya Ushindani 
(FCC), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Mamlaka ya Mapato 
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Tanzania (TRA) - Idara ya Ushuru na Forodha (Customs) na Ofisi 
ya Rais. Maafisa kutoka Shirikisho la Polisi la Kimataifa 
(INTERPOL) walishiriki kama waangalizi na zoezi kusimamiwa na 

Polisi na TFDA. 
 

Ndugu wanahabari,  
 
Kwa kuanzia Operesheni hii ilihusisha mikoa minne ambayo ni Dar 
es Salaam, Arusha, Mbeya na Mwanza. Aidha, katika mikoa 

mingine nchini Jeshi la Polisi limefanya operesheni kama hii. 
Maeneo yaliyolengwa katika operesheni hii ni yale yote 
yanayojihusisha na biashara ya dawa ambayo ni famasi, maghala 
ya kutunzia dawa, maduka ya dawa baridi (DLDBs), hospitali 
binafsi, maeneo ya mipakani (ports of entry) na maeneo yote 
yanayotiliwa mashaka ya kuwepo kwa dawa hizo bandia. 

 
Ndugu wanahabari,  
 
Baada ya maelezo haya ya utangulizi, ningependa sasa kuchukua 
fursa hii kumkaribisha Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai, Kamishna 
wa Polisi Robert Manumba ili aweze sasa kutoa matokeo ya 

Operesheni Mamba ikiwa ni pamoja na namna operesheni 
ilivyotekelezwa na hatua zilizochukuliwa kwa waliokutwa na dawa 
bandia na zisizokidhi matakwa ya Sheria. 
 
 

 
Aksanteni kwa kunisikiliza. 


