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MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA   
                      

 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 
 

KUSITISHWA KWA MUDA KWA USAJILI, UINGIZAJI NA MATUMIZI YA 
MAZIWA AINA YA LACTOGEN 1 NA NIDO 1 KUTOKA AFRIKA KUSINI   

 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA), imesitisha kwa muda usajili na uingizaji 

nchini wa maziwa ya watoto aina ya Lactogen 1 na NIDO 1 kutoka Afrika 

Kusini  mpaka hapo itakapotangazwa vinginevyo. Uamuzi huu unatokana na 

taarifa kutoka jimbo la Kwazulu Natal Afrika ya Kusini zinazoeleza kuwepo kwa 

tatizo la uchafuzi wa maziwa ya Lactogen 1 toleo Na. 82050179L1 la tarehe 23 

Julai 2008 na NIDO 1 toleo Na. 81790181S02E1M la tarehe 27 Juni 2008 

nchini Afrika Kusini uliotokana na kemikali iitwayo melamine.  

 

Imethibitika kuwa ikiwa mtoto atakula maziwa yenye kemikali ya melamine 

anaweza kupata madhara ya kuharibika kwa figo. Dalili za madhara hayo ni 

pamoja na mtoto kupata mkojo mara chache kuliko kawaida, kulia wakati wa 

kukojoa, kutopata mkojo kabisa au kutoa mkojo wenye uchafu. Dalili nyingine ni 

mtoto kupata shinikizo la damu na endapo kutakuwa na mgandamizo wa eneo la 

figo basi atapata maumivu makali.  

 

Awali iliripotiwa kuwa, huko nchini China hadi kufikia tarehe 18/09/2008 idadi 

ya watoto 6244 wenye umri chini ya mwaka mmoja waliugua kutokana na 

kunywa maziwa yenye kemikali aina ya Melamine, ambapo kati ya watoto hao, 

wanne walipoteza maisha. 

  
TFDA inapenda kuwatangazia wananchi kuwa kufuatia tishio hilo imechukua 

hatua za kuhakikisha kuwa maziwa aina ya Lactogen 1 toleo Na. 82050179L1 

la tarehe 23 Julai 2008 na NIDO 1 toleo Na. 81790181S02E1M la tarehe 27 

Juni 2008 kutoka Afrika Kusini hayaingizwi nchini Tanzania kwa lengo la 
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kulinda afya ya wananchi. Aidha utaratibu unaendelea kufanyika kuhakikisha 

kuwa bidhaa zote za matoleo hayo (batch) kutoka Afrika ya Kusini haziingii 

nchini na zilizokwisha ingia katika soko la Tanzania haziwafikii walaji.  Hivyo 

basi TFDA kupitia wakaguzi wa Ofisi  za TFDA za Kanda,  Vituo vya  mipakani na 

Halmashauri imeelekeza  kufanyika ukaguzi katika maeneo mbalimbali ya nchi 

ili ikiwa watabaini maziwa ya Lactogen 1 toleo Na. 82050179L1 la tarehe 23 

Julai 2008 na NIDO 1 toleo Na. 81790181S02E1M la tarehe 27 Juni 2008 

kutoka Afrika Kusini wayaondoe sokoni mara moja. 

 

TFDA inawashauri wananchi kuacha kununua maziwa na ambayo hayana lebo 

au yenye lebo zinazotiliwa mashaka. Pia  kusitisha matumizi ya maziwa ya 

watoto aina ya Lactogen 1 na NIDO 1 kutoka Afrika Kusini  mpaka hapo 

watakapopewa maelekezo mengine.  

 

Wafanyabiashara wenye bidhaa husika wanatakiwa wasitishe kuziuza kwa walaji 

na watoe taarifa kwenye Ofisi za TFDA au ofisi za Afya zilizo karibu nao. Hatua za 

kisheria zitachukuliwa kwa watakao kaidi agizo hili.  

 

Vilevile TFDA inatoa wito kwa wananchi iwapo watagundua kuwepo kwa bidhaa 

za maziwa ya Lactogen 1 toleo Na. 82050179L1 la tarehe 23 Julai 2008 na 

NIDO 1 toleo Na. 81790181S02E1M la tarehe 27 Juni 2008 kutoka Afrika 

Kusini  watoe taarifa katika Ofisi ya Afya ya Wilaya au Mkoa, Ofisi za Kanda za 

TFDA zilizopo Mwanza, Arusha na Mbeya au Ofisi za Mamlaka ya Chakula na 

Dawa Makao Makuu zilizopo eneo la External – Mabibo, Dar es Salaam kwa ajili 

ya ufuatiliaji 

 

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kupitia anuani ifuatayo; 
 
Mkurugenzi Mkuu 
Mamlaka ya Chakula na Dawa 

S.L.P 77150 

Dar es salaam 

 

Simu na. 255 22 2450512, 2452108 

       0787 555 527, 0754 772 220 
Fax Na.  255 22 2450793 

Barua Pepe : info@tfda.or.tz  

Tovuti: www.tfda.or.tz                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                        


