
MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA 
 

 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

UPUNGUFU KATIKA KUTIMIZA VIWANGO BORA VYA UZALISHAJI DAWA 
(GMP) ULIOONEKANA KATIKA VIWANDA VYA RANBAXY VILIVYOKO 

DEWAS NA PAONTA SAHIB NCHINI INDIA 
 
Kama ambavyo imeripotiwa kwenye vyombo vya habari, Mamlaka ya Udhibiti 
wa Chakula na Dawa ya Marekani (US Food and Drug Administration) mnamo  
tarehe 16 Septemba 2008 ilitoa barua mbili za onyo kwa kiwanda cha Ranbaxy 
Laboratorities Ltd cha India na pia kutoa tahadhari kuhusu uingizaji wa dawa 
kutoka katika sehemu mbili ambapo dawa za Ranbaxy zinatengenezwa au 
kutumia malighafi zinazozalishwa na viwanda hivyo kwa sababu ya upungufu 
ulioonekana katika kukidhi viwango bora vya uzalishaji dawa (Good 
Manufacturing Practice). Maana ya uamuzi huu ni kwamba Maafisa wa Serikali 
ya Marekani wanaweza kuzuia dawa na malighafi zinazozalishwa na viwanda 
hivi viwili katika mipaka ya nchi hiyo. 
 
Jumatano ya tarehe 17 Septemba 2008, Shirika la Afya Duniani (WHO) lilitoa 
taarifa kuhusiana na suala hili na kuelezea hatua inazozichukua kukabiliana 
na hali hii ikiwa ni pamoja na kuwaomba walaji kuendelea kutumia dawa za 
viwanda hivi wakati likiendelea kuchukua hatua za ziada ili kuhakikisha 
kwamba Ranbaxy inaendelea kuchukua hatua  muhimu za kurekebisha hali 
hii. 
 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) imesajili dawa kutoka katika viwanda 
hivi viwili na dawa hizi ziko katika soko.  TFDA inapenda kuufahamisha umma 
kwamba suala hili linafuatiliwa kwa karibu ikiwa ni pamoja na kuchukua 
sampuli za dawa kwa ajili ya uchunguzi wa kimaabara ili kubaini kama kuna 
matatizo ya ubora ambayo yanaweza kufanya dawa hizo zisiwe salama. 
 
Aidha, TFDA inawashauri wagonjwa kuendelea kutumia dawa zao na pale 
ambapo watakuwa na wasi wasi wawasiliane na madaktari wao au TFDA. 
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