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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MATOKEO YA OPERESHENI YA 
UKAGUZI WA DAWA BANDIA ILIYOTOLEWA NA MKURUGENZI WA 

UPELELEZI WA MAKOSA YA JINAI CP ROBERT MANUMBA 
 

 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Chakula na Dawa Bibi Margareth 
Ndomondo-Sigonda, 
 
Mwakilishi wa INTERPOL Bi Aline Planc’on 
 
Mkurugenzi Mkuu, Tume ya Ushindani (FCC) 
 
Mkurugenzi Mkuu, Bohari ya Madawa (MSD) 
 
Wakurugenzi wa Mamlaka ya Chakula na Dawa 
 
Wawakilishi wa INTERPOL SRB Nairobi na SRB Harare 
 
Wanahabari 
 
Wafanyakazi wa Mamlaka ya Chakula na Dawa 
 
Mabibi na Mabwana, 
 

 
Awali ya yote napenda kuwashukuru kwa kunipa nafasi hii ya 
kipekee niweze kuongea na vyombo vya habari kuhusu operesheni 
iliyofanyika mfululizo kwa siku sita zilizopita ili kubaini na kukamata 
dawa bandia hapa nchini. 
 
Kama ilivyoelezwa na Mkurugenzi Mkuu wa TFDA, operesheni hii 
ililenga mikoa minne (4) ambayo ni Dar es Salaam, Arusha, Mbeya na 
Mwanza. Mikoa hii imechaguliwa kutokana na umuhimu wake 
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kibiashara na pia kwa kuwa ni mikoa ya mipakani. Vile vile Jeshi la 
Polisi limeendesha operesheni kama hii katika mikoa mingine hapa 
nchini. 
 
Ndugu wanahabari, 
 
Utekelezaji wa operesheni hii ulitanguliwa na vikao vya maandalizi 
vilivyohusisha kamati maalamu iliyoundwa kutoka taasisi zilizotajwa 
hapo awali. Kabla ya operesheni, yalifanyika mafunzo maalum kwa 
siku mbili kuanzia tarehe 22-23 Septemba 2008 kwa lengo la 
kuelimisha mbinu na utaratibu wa kuendesha operesheni hii. Jumla 
ya waendesha operesheni 56 kutoka mikoa hii minne walipata 
mafunzo hayo. Maofisa hao walitoka katika idara za Polisi, Ushuru na 
Forodha, Shirika la Viwango, Tume ya Ushindani, Ofisi ya Rais, 
Bohari ya Madawa na Mamlaka ya Chakula na Dawa. 
 
Maeneo yaliyokaguliwa katika operesheni hii yalitokana na taarifa za 
awali za kiinteligensia, taarifa kutoka kwa raia wema na uzoefu wa 
TFDA katika kaguzi zilizopita. Kama ilivyoelezwa hapo awali, 
operesheni imefanyika kuanzia tarehe 29 Septemba na kumalizika 
tarehe 4 Oktoba 2008 ambapo leo hii tumeona ni vyema tutoe taarifa 
kwa umma kupitia wanahabari.  
 
Ndugu wanahabari, katika kujipanga vizuri kwa ajili ya zoezi hili, 
waendesha operesheni walikuwa wakikutana kila siku jioni kwa lengo 
la kupeana matokeo ya operesheni, kufanya tathmini na kupanga 
taratibu za operesheni kwa siku inayofuata. Muda wa operesheni 
ulikuwa ni kuanzia saa 12 asubuhi hadi saa 12 jioni. Aidha, 
Operesheni ilifanyika kwa kuzingatia kanuni na sheria za nchi. 
 
Ndugu wanahabari, 
  
Katika operesheni hii, jumla ya Famasi 69, Maghala ya kutunzia 
dawa 5, Maduka ya dawa baridi 103 na sehemu zilizotiliwa mashaka 
14 zilikaguliwa. Mchanganuo wa kimikoa ni kama ifuatavyo; 

 
 

Na Mkoa Idadi ya sehemu zilizokaguliwa 

  Famasi Maghala 
ya dawa 

Duka la 
Dawa 
Baridi 

Hospital
i 

Maeneo 
mengine 

1 Dar es 
Salaam 

52 5 44 - 3 

2 Mbeya 6 - 22 - - 

3 Arusha 3 - - 2 - 
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4 Mwanza 5 - 13 - 11* 

5 Mikoa 
mingine 

3 - 24 - - 

Ju
mla 

 69 5 103 2 14 

 
* Mabasi ya Abiria 
 
Aidha, aina mbalimbali za dawa zilikamatwa kama ifuatavyo; 
 

s/n Mkoa Aina za 
dawa 
bandia 

Aina za 
dawa 
zilizoisha 
matumizi 

Aina za 
dawa za 
serikali 

Aina za dawa 
zisizosajiliwa 

1 Dar es Salaam 8 15 14 53 

2 Mbeya - 3 - - 

3 Arusha - - 3 2 

4 Mwanza 1 - 2 2 

 Jumla 9 18 19 57 

 
Ndugu wanahabari, 
 
Mchanganuo wa dawa bandia zilizokamatwa ni kama ifuatavyo; 
 

a) Dawa ya malaria aina ya Coartem na Duo- Cotecxin 
b) Dawa za kutibu ugonjwa wa moyo aina ya Atenolol na Zestril 
c) Dawa ya fungus SAFI krimu 
d) Dawa ya vitamini mchanganyiko iitwayo Neuroton tablets 
e) Dawa ya kurekebisha homoni za akina mama aina ya Primolut -N 
f) Dawa ya ugonjwa wa ngozi aina ya Penex krimu na Movelisin gel 

 
 

Dawa nyingine ni pamoja na dawa za mifugo aina mbalimbali 
zilizokamatwa kwa kuhisiwa kuwa ni bandia kutokana na ufungashaji 
hafifu, mtengenezaji kutosajiliwa na TFDA na pia lebo zake kutokukidhi 
masharti ya sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya mwaka 2003. Dawa 
hizo ni jumla ya boksi 233 yenye paketi kati ya 100 -250.  

 
Jumla ya aina 17 za vipodozi vilivyopigwa marufuku vimekamatwa 
katika maduka 3. 

 
Matokeo mengine ni pamoja na maduka ya dawa baridi kukutwa kuuza 
dawa moto zisizoruhusiwa katika maduka hayo, maduka kutokuwa na 
vibali, uhifadhi hafifu husasan ukosefu wa viyoyozi na wataalam 
kutokuwa na sifa zinazostahili. 
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Ndugu wanahabari,  
 

Jumla ya majalada 44 ya kesi yamefunguliwa katika viuto vya Polisi 
katika mikoa ya Mbeya, Rukwa, Mwanza, Tanga na Dar es Salaam na 
watuhumiwa watafikishwa mahakamani.  

 
Aidha, vielelezo pamoja na dawa zilizokamatwa vimehifadhiwa Mamlaka 
ya Chakula na Dawa na uchunguzi wa kitalaam unaendelea hususan 
kwa dawa zinazodhaniwa kuwa bandia.  
 
Katika operesheni hii, Maduka ya dawa (Pharmacy) manne (4) na 
maduka ya dawa baridi 18 yamefungwa kwa kukiuka kanuni za 
uendeshaji wa maduka hayo. Makosa hayo ni pamoja na kutokuwa na 
vibali halali vya kuendesha biashara ya dawa, kutokuwa na wataalamu 
na utunzaji hafifu wa kumbukumbu na dawa. 
 
Ndugu wanahabari, 

 
Operesheni hii imekumbana na changamoto mbalimbali kama ifuatavyo; 

 
a. Kukosa ushirikiano na baadhi ya wamiliki na wasimamizi wa 

maeneo ya biashara za dawa. 
b. Operesheni kuangukia sikukuu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani 

na hivyo maduka mengi kufungwa kwa siku mbili. 
c. Ugumu wa kufahamu vyanzo vya dawa bandia ambapo kunahitaji 

upelelezi wa kina. 
d. Ufinyu wa bajeti katika kuendesha operesheni 
 

Ndugu wanahabari, 
 
Kutokana na matokeo ya operesheni hii, ninapenda kuwahakikishia 
wananchi kwamba ubora na usalama wa dawa hapa nchini unadhibitiwa 
ipasavyo. Aidha tunatoa wito na kuwaomba wananchi kuendelea kutoa 
taarifa za wote wanaojihusisha na biashara haramu ya dawa bandia kwa 
Mamlaka ya Chakula na Dawa na vyombo vya usalama ili waweze 
kuchukuliwa hatua.  

 
Hivyo, napenda kutoa onyo kali kwa wale wote wanaojihusisha na 
biashara ya dawa bandia na bidhaa nyingine zozote bandia kuacha mara 
moja biashara hizo. Ninapenda kuwafahmisha kuwa Jeshi la Polisi 
pamoja na taasisi za udhibiti wa vyakula, dawa na vipodozi tumejipanga 
vyema kuwabaini na kuwachukulia hatua kali za kisheria wote 
watakaobainika kujihusisha na biashara haramu ya dawa bandia. 
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Vile vile tunaagiza kwamba biashara zote za vyakula, dawa, vipodozi na 
vifaa tiba zisimamiwe na kuendeshwa kitaalam kwa kuzingatia misingi 
ya sheria na taratibu zilizopo. 

 
Ndugu wanahabari,  

 
Napenda kuchukua nafasi hii kutoa shukrani za dhati kwa taasisi 
zilizofanikisha operesheni hii hususan INTERPOL kwa kukubali 
kushiriki na pia kugharamia kwa kiasi kikubwa operesheni hii. Aidha 
ninazishukuru taasisi nyingine za Serikali zilizochangia gharama za 
operesheni hii, ambazo ni Mamlaka ya Chakula na Dawa, Tume ya 
Ushindani, Bohari ya Madawa (MSD) na Ofisi ya Rais.  

 
Mwisho ninapenda kuwashukuru wananchi wote waliotoa taarifa na pia 
kuwapongeza wote waliosimamia na kuendesha zoezi hii kwa mafanikio 
makubwa.  

 
 

Ahsanteni kwa kunisikiliza 
 


