
MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA 
 

 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

UFUATILIAJI WA KARIBU WA USALAMA WA DAWA 
MSETO YA KUTIBU MALARIA AINA YA  

Artemether/Lumefantrine (ALu) 
 

Utangulizi 
 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni taasisi iliyo chini ya Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii yenye jukumu la kulinda afya za wananchi dhidi ya madhara 
yanayoweza kujitokeza kutokana na matumizi ya vyakula, dawa, vipodozi na 
vifaa tiba.  
 
Moja kati ya kazi za msingi za Mamlaka ni kuratibu na kufuatilia madhara 
yatokanayo na matumizi ya dawa. Sayansi ya ufuatiliaji wa usalama wa dawa 
(ambayo kitaalamu inajulikana kama ‘pharmacovigilance’) inajumuisha 
utambuzi, tathmini, uelewa na udhibiti wa madhara yatokanayo na matumizi ya 
dawa. Sayansi hii inalenga katika kuhakikisha kuwa matibabu yaliyosahihi 
yanatolewa kwa wagonjwa na inawezesha kufahamu madhara pamoja na 
sababu zinazosababisha madhara ndani ya siku chache baada ya dawa kuwa 
kwenye soko. 
 
Upatikanaji wa taarifa za madhara ya dawa kwa haraka kunawezesha utoaji 
mzuri wa dawa ikiwa ni pamoja na udhibiti wa madhara na kusaidia wagonjwa 
kupata dawa zilizo salama na hivyo kupunguza gharama kwenye mfumo wa 
utoaji huduma za afya.  
 
Ufuatiliaji wa Usalama wa Dawa kwa karibu (CEM) maana yake nini? 
 
Ufuatiliaji wa madhara ya dawa kwa karibu (yaani Cohort Event Monitoring -
CEM) unajumuisha uangalizi wa madhara ya dawa wakati dawa inatumiwa na 
mgonjwa mara baada ya kuidhinishwa kwa matumizi ya binadamu. Mfumo huu 
unahakikisha mgonjwa anafuatiliwa kwa karibu mara tu aanzapo kutumia 
dawa. Unahusisha wagonjwa pia katika kutambua na kufahamu matibabu 



wanayopata na hivyo kung’amua madhara yanayoweza kutokea wakati wa 
matumizi ya dawa. 
 
Malengo ya CEM 
 

• Kuainisha idadi na kasi ya kujitokeza kwa madhara ya dawa kwa 
watumiaji kama kipimo cha usalama wa dawa 

• Kufahamu kwa undani madhara ya dawa yanayotambulika  

• Kugundua madhara mapya ya dawa yasiyofahamika 

• Kubaini madhara yanayoweza kutokea endapo aina mbalimbali za dawa 
na vyakula zitatumika kwa wakati mmoja  

• Kutambua sababu zinazoweza kusababisha madhara ya dawa na hivyo 
kuwezesha udhibiti wa madhara kwa ufanisi 

• Kutathmini usalama wa dawa kwa wanawake wajawazito na 
wanaonyonyesha  

• Kulinganisha viwango vya usalama wa dawa mbalimbali 

• Kugundua dawa isiyo na ufanisi wa kitabibu ambao unaweza 
kusababishwa na matumizi yasiyo sahihi, mazingira yasiyo bora ya 
uhifadhi, viwango hafifu vya ubora na dawa bandia 

• Kuandaa mazingira mazuri ya ufuatiliaji wa usalama wa dawa katika siku 
zijazo 

 
Ufuatiliaji wa usalama wa dawa ya kutibu malaria ya Artemether/ 
Lumefantrine (Alu) 
 
TFDA itafanya ufuatiliaji wa karibu wa usalama (CEM) wa dawa mseto ya 
kutibu malaria aina ya Artemether/Lumefantrine (ALu). CEM itajumuisha 
ukusanyaji wa taarifa za usalama wa ALu inayotumika kama dawa ya safu ya 
kwanza kwa matibabu ya malaria isiyo kali nchini Tanzania kwa muda wa 
miaka miwili kuanzia 2009 hadi 2011. Ingawa ALu ni dawa yenye ufanisi, bado 
inahitaji kuhakikiwa zaidi ili kufahamu kwa undani usalama wa matumizi yake 
kwa watu walio wengi. 
 
Idadi ya wagonjwa watakaofuatiliwa 
 
Jumla ya wagonjwa 10,500 watafuatiliwa baada ya kutumia ALu kuangalia kama 
wamepata madhara yoyote baada ya matumizi. 
 
Maeneo yatakayohusishwa 
 
Mpango utatekelezwa katika hospitali, vituo vya afya na zahanati zilizoko Dar-
es-Salaam, Kilimanjaro, Arusha and Mwanza. Hospitali, vituo vya afya na 
zahanati zingine zitajumuishwa kutegemeana na tathmini itakayofanyika mara 



kwa mara wakati wa utekelezaji wa mpango. 
 
Kwa nini taarifa za madhara ya ALu zinahitajika? 
 
Ni muhimu kukusanya taarifa za madhara ya ALu kwa sababu zifuatazo: 

 

• Kugundua matatizo yanayohusiana na matumizi ya ALu na kutoa 
taarifa kwa wakati 

• Kuchangia katika kutathmini faida, madhara, ufanisi na usalama 
wa ALu na hivyo kupelekea kudhibiti madhara na kuongeza faida 

• Kuboresha afya ya jamii, huduma kwa wagonjwa, na usalama wa 
dawa ya ALu inapotumika 

• Kuhamasisha matumizi sahihi ya ALu 

• Kuelimisha na kuhamasisha umma juu ya umuhimu wa utoaji wa 
taarifa za madhara yatokanayo na matumizi ya dawa ya ALu 

 
Taarifa zipi zitolewe?  
 
Taarifa za madhara yoyote ya kiafya yatakayojitokeza kwa mgonjwa wakati wa 
matumizi ya ALu hata kama hayana uhusiano wa moja kwa moja na ALu. 
Yanaweza kuwa madhara yasiyotarajiwa (ikiwa ni pamoja na vipimo vya 
maabara visivyo vya kawaida), dalili au ugonjwa unaohusiana au kutohusiana 
na ALu. 
 
Taarifa hizi zitolewe kwa kujaza fomu/madodoso maalum yaliyoandaliwa na 
TFDA. Pamoja na mambo mengine, mtoa taarifa atatakiwa kuainisha yafuatayo 
kwenye madodoso husika: 
 

• Taarifa za utambuzi wa mgonjwa 

• Taarifa muhimu za nyuma za mgonjwa  

• Taarifa za dawa 

• Taarifa za madhara ya dawa 

• Mtoaji taarifa  

• Tarehe ya kutoa taarifa 
 
Nani atoe taarifa? 
 

• Waganga na waganga wasaidizi  

• Wafamasia 

• Waratibu wa madhara ya dawa  

• Wauguzi 

• Wagonjwa 
 



Jinsi ya kutoa taarifa 
 

• Wagonjwa watoe taarifa za madhara ya ALu kwa waganga/waganga 
wasaidizi, wafamasia na wauguzi katika hospitali, vituo vya afya na 
zahanati walipopata matibabu 

• Waganga/waganga wasaidizi na wauguzi wachunguze na kuwauliza 
wagonjwa juu ya madhara na watoe taarifa kwa wafamasia au waratibu 
wa madhara ya dawa kwa kujaza madodoso husika. 

• Wafamasia au waratibu wa madhara ya dawa watume madodoso 
yaliyojazwa na kukamilika kwenye ofisi za Mamlaka za kanda, vituo  
vinavyoratibu  madhara ya dawa vilivyoko kwenye Hospitali za Rufaa 
na/au makao makuu ya Mamlaka. 

 
Taarifa zitolewe wakati gani? 
 
Taarifa zitolewe mara tu madhara ya ALu yanapohisiwa kutokea na madodoso 
yajazwe kikamilifu na kutumwa kunakohusika. 
 
Taarifa zitolewe wapi? 
 
Wagonjwa watoe taarifa kwa wafuatao:  
 

• Waganga/waganga wasaidizi 

• Wafamasia 

• Wauguzi 
 
Waganga/waganga wasaidizi, wafamasia na wauguzi wajaze madodoso na 
kuyatuma: 
 

• TFDA makao makuu 

• TFDA ofisi za kanda 

• Vituo vya madhara ya dawa vilivyoko kwenye kanda  

• Waratibu wa madhara ya dawa  
 
 
Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia anuani ifuatayo: 

 
Mkurugenzi Mkuu 

Mamlaka ya Chakula na Dawa 
S.L.P 77150 

Dar es salaam 
Simu : +255 22 2450512, 2452108 

0787 555 527, 0754 772 220 



Nukushi.  255 22 2450793 
Barua Pepe : info@tfda.or.tz 

Tovuti: www.tfda.or.tz 
 

TFDA – Kanda ya Ziwa, 
Mtaa wa Nkurumah, 

S. L. P 543, 
Mwanza. 

Simu: +255 282 500733 
Nukushi: +255 28 2541484 

 
TFDA – Kanda ya Kaskazini, 

Eneo la Sakina, 
S. L. P 3092, 

Arusha 
Simu: +255 784 332266 au +255 732 975891 

 
TFDA - Nyanda za Juu Kusini, 

Jengo la Mkoa la Mifugo 
S. L. P 6171 

Mbeya 
Simu: +255 757 644 146 

 


