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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA AFYA NA USTAWI WA JAMII 

 
MAMLAKA YA CHAKULA NA MADAWA TANZANIA 

 
 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 
 

UFAFANUZI KUHUSU VYAKULA VYA WATOTO VILIVYOWAHI KUZUIWA NA 
AMBAVYO VIMEIDHINISHWA KUUZWA HAPA NCHINI 

 
1. Lactogen 1 toleo Na. 73100179 L1 

 
Mnamo Septemba 20, 2008 Mamlaka iliutangazia umma kuwa inaondoa sokoni 
bidhaa ya vyakula vya watoto aina ya Lactogen 1 yenye toleo Na. 73100179 L1 
iliyotengenezwa na kufungashwa tarehe 6 Novemba, 2007 na kampuni ya Nestle ya 
Afika Kusini. Uamuzi huu ulifikiwa baada ya maziwa haya kugundulika kuwa na 
kiasi kikubwa cha madini ya chuma. Taarifa hii ilitokana na tangazo la kampuni 
ya Nestle ya Afrika Kusini kwamba maziwa haya yalikosewa katika uchanganyaji 
na hivyo kusababisha kiwango cha madini ya chuma katika maziwa hayo kuzindi 
kile kinachokubalika. 
 
Mamlaka ilifanya ukaguzi katika maduka mbalimbali ya vyakula vya watoto hapa 
nchini na kuondoa bidhaa za toleo tajwa. Pia Mamlaka iliimarisha ukaguzi katika 
vituo vya mipakani kuhakikisha kuwa bidhaa hizi haziingii nchini na zilizokwisha 
ingia katika soko la Tanzania haziwafikii walaji. 
 
Toleo Na. 73100179 L1 la bidhaa za Lactogen 1 iliyotengenezwa na kufungashwa 
tarehe 6 Novemba, 2007 na kampuni ya Nestle ya Afika Kusini ndio pekee 
iliyokuwa na matatizo. Matoleo mengine hayakuwa na tatizo na hivyo vibali vya 
uingizaji wa bidhaa hizi vinaendelea kutolewa. 

  
2. Maziwa na bidhaa za maziwa toka nchini China 

 
Septemba 23, 2008 Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA), ilisitisha kutoa vibali 
vya uagizaji na usambazaji wa maziwa na bidhaa zenye viambata vya maziwa 
kutoka China. Uamuzi huu ulitokana na taarifa kutoka  mtandao wa kimataifa wa 
Mamlaka za Udhibiti wa Usalama wa Chakula wa Shirika la Afya Ulimwenguni 
(WHO), zilizoeleza kuwepo kwa tatizo la athari za figo kwa watoto nchini China 
waliokula vyakula vya watoto vilivyosindikwa kwa kutumia maziwa yenye kemikali 
aina ya  melamine. 
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Kufuatia kutangaza juu ya usitishwaji wa uingizaji na usambazaji wa maziwa na 
bidhaa zenye viambata vya maziwa kutoka China, Mamlaka ilikusanya bidhaa 
mbalimbali za maziwa na mazao yake kutoka katika soko kwa lengo la kufanya 
uchunguzi wa melamine. Kati ya bidhaa 94 zilizochukuliwa katika soko, bidhaa 
moja (Golden Bell Instant Milk Powder) yenye uzito wa tani 34 kutoka nchini China 
iligundulika kuwa na melamine kwa kiasi hatarishi kwa afya ya mlaji. Maziwa hayo 
yaliteketezwa kwa mujibu wa Sheria. Pia Mamlaka kupitia vyombo mbalimbali vya 
habari (Televisheni, magazeti na redio) ili washauri wananchi kuacha kununua 
maziwa na bidhaa zitokanazo na maziwa ambazo hazina lebo au zenye lebo 
zinazotiliwa mashaka. 
 
Hivi karibuni, Mamlaka imeamua kuondoa amri ya kusitisha uingizaji nchini wa 
maziwa na bidhaa za maziwa kutoka China kwa angalizo kuwa: 
a. Ukaguzi wa bidhaa hizo na uchunguzi wa maabara dhidi ya kemikali ya 

melamine kwa kila shehena ya bidhaa hizo utafanyika kwa kila shehena 
inayoingia nchini. 

b. Shehena hizo zitazuiliwa kusambazwa hadi hapo majibu ya uchunguzi wa 
kimaabara yatakapotoka na Mamlaka kujiridhisha kwamba bidhaa hiyo haina 
melamine.  

c. Udhibiti huu utafanyike kwa muda wa mwaka mmoja ili kujiridhisha kwamba 
udhibiti wa melamine huko China umeimarika na usalama wa mlaji unalindwa. 
Baada ya hapo uchanganuzi utafanyika kuhusiana na matokeo ya uchunguzi 
wa mwaka mzima na kuchukua hatua kulingana na tathmini hii. 

 
Uamuzi huu unatokana taarifa tulizopokea kutoka Ofisi ya Uchumi na Biashara ya 
Mwakilishi wa Jamhuri ya watu wa China nchini Tanzania  yaliyowasilishwa TFDA 
kimaandishi kuihakikishia kwamba tatizo la uchafuzi wa maziwa na kemikali ya 
melamine nchini China limekwisha  

 
3. Lactogen 1 na Nido 1 kutoka Afrika Kusini  
 

Tarehe 1 Desemba 2008, Mamlaka ilisitisha kwa muda usajili, uingizaji na 
matumizi ya maziwa ya Lactogen 1 na Nido 1 kutoka Afrika Kusini. Uamuzi huu 
ulitokana na taarifa kutoka jimbo la Kwazulu Natal Afrika ya Kusini zilizoeleza 
kuwepo kwa tatizo la uchafuzi wa maziwa ya Lactogen 1 toleo Na. 82050179L1 la 
tarehe 23 Julai 2008 na NIDO 1 toleo Na. 81790181S02E1M la tarehe 27 Juni 
2008 nchini Afrika Kusini uliotokana na kemikali iitwayo  melamine. 
 
Kufuatia kusitisha kwa muda kwa usajili, uingizaji na matumizi ya maziwa aina ya 
Lactogen 1 na Nido 1 kutoka Afrika ya Kusini, Mamlaka ilifanya ukaguzi katika 
maduka mbalimbali ya vyakula vya watoto hapa nchini kuhakiki kama bidhaa  za 
toleo tajwa zimeingia nchini ambapo ilibainika kuwa toleo tajwa halikuingia nchini. 
Aidha  Mamlaka iliendelea kuimarisha ukaguzi katika vituo vya mipakani ili 
kuhakikisha kuwa bidhaa hizi haziingii nchini. 
 
Vilevile Mamlaka imeamua kuendelea kuruhusu uingizaji nchini wa maziwa ya 
watoto ya Lactogen 1 yanayotengenezwa Afrika Kusini ambayo yamesajiliwa na 
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TFDA. Mamlaka haijapata maombi ya kuingiza nchini maziwa aina ya NIDO , hivyo 
bidhaa hii haitarajiwi kuwa nchini. Ni muhimu kutofautisha kati ya maziwa ya 
Watoto aina ya NIDO1 na maziwa ya unga ya kawaida ambayo yameidhinishwa na 
Mamlaka kwa matumizi ya watu wote. 

 
4. Maziwa ya watoto wachanga aina ya S-26 1 yaliyotengenezwa na kampuni ya 

Pharmacare Ltd. ya Afrika Kusini  
 

Tarehe 27 Agosti 2009 Mamlaka ya Chakula na Dawa ilizuia matumizi ya maziwa 
ya watoto wachanga aina ya S-26 1 yaliyotengenezwa na kampuni ya Pharmacare 
Ltd. ya Afrika Kusini. Hii ni baada ya kupokea malalamiko kutoka kwa wazazi wa 
watoto waliodhurika kwa kuumwa tumbo, kutapika na kupiga chafya baada ya 
kula maziwa hayo. Bidhaa tajwa zilifanyiwa uchunguzi na kugundulika kuwa na 
kiwango kikubwa cha tindikali huru za mafuta (free fatty acids) na chemikali aina 
ya peroxide hali iliyoashiria kuharibika kwa mafuta yaliyokuwemo katika maziwa 
hayo. 
  
Mamlaka iliwatahadharisha wananchi wote kutokutumia maziwa hayo na kutoa 
taarifa watakapobaini kuwepo kwa maziwa hayo sokoni. Pia wafanyabiashara wote 
wa maziwa hayo waliagizwa kutoa taarifa za kiasi cha maziwa walichonacho katika 
Ofisi za TFDA Makao Makuu au Kanda na Ofisi za Afya za Mikoa na Halmashauri 
ili kuwezesha kuondolewa kwa maziwa hayo sokoni. 
 
Katika ukaguzi uliofanyika nchi nzima, katika maduka na maghala ya vyakula, 
ikiwa ni pamoja na yale yaliyotuhumiwa kuwa na maziwa hayo. Katika ukaguzi 
huo jumla ya makopo 40,040 ya maziwa ya S 26 toleo Na 502317 na 505620, 
yenye madini ya chuma ya ujazo wa gramu 400 kwa kila kopo yaliyotengenezwa na 
Kampuni Pharmacare Ltd, Woodmead-Sandton yalikutwa sokoni na sampuli zake 
kuchukuliwa kwa uchunguzi zaidi.  
 
Baadhi ya maziwa hayo yalishateketezwa na kwa yaliyobakia, taratibu za 
uteketezaji zinaendelea kufanyika. 
 
Kwa kuzingatia kuwa maziwa ya watoto ya S-26 1 bado hayajasajiliwa na kuwa 
maziwa hayo hayana vibali usitishwaji wa uingizaji na usambazaji wa maziwa hayo 
utaendelea. Mamlaka inawataka waingizaji wa maziwa haya kwa kushirikiana na 
Msindikaji wafanye usajili wa maziwa ya S 26 1 
 

5. Orodha kamili ya maziwa ya watoto yaliyoidhinishwa na TFDA 
 
Jedwali hapa chini linaonesha aina zote za maziwa ya watoto ambazo zimeidhinishwa 
na TFDA kuuzwa hapa nchini 
 
 
 
 

Jedwali : Orodha ya maziwa ya watoto wachanga yaliyoidhinishwa na  Mamlaka 
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Sn 

 
Jina la Maziwa 

 
Nchi inakotoka 

 
Kampuni iliyosajili 

1 Lactogen 1 Infant 
Formula 

Afrika Kusini Nestle Sea Trading , 
Box 105665, 
Dar es Salaam 

2 Lactogen 2 Follow up 
formula 

Afrika Kusini Nestle Sea Trading , 
Box 105665, 
Dar es Salaam 

3 Lactogen 1 Infant 
Formula 

Ufaransa Nestle Sea Trading , 
Box 105665, 
Dar es Salaam 

4 Lactogen 2 Follow up 
formula 

Ufaransa Nestle Sea Trading , 
Box 105665, 
Dar es Salaam 

5 NAN1 Infant Formula Afrika Kusini Nestle Sea Trading , 
Box 105665, 
Dar es Salaam 

6 NAN2 Follow up 
formula 

Afrika Kusini Nestle Sea Trading , 
Box 105665, 
Dar es Salaam 

7 NAN1 Infant Formula Uholanzi Nestle Sea Trading , 
Box 105665, 
Dar es Salaam 

8 NAN2 Infant Formula Ufaransa Nestle Sea Trading , 
Box 105665, 
Dar es Salaam 

9 Cow bell Infant Formula Ufaransa Promasidor (T) PTY, 
P.O.Box 40580, 
Dar es Salaam  

 
6. Matokeo ya ukaguzi uliofanywa na TFDA hivi karibuni kufuatilia vyakula 

visivyoidhinishwa  
 

Hivi karibuni TFDA ilifanya ufuatiliaji sokoni kubaini vyakula ambavyo 
vimeingizwa nchini bila kibali.  
 
TFDA ilibaini kuwepo sokoni kwa aina mbalimbali za vyakula ambavyo 
vimeingizwa na kusambazwa bila idhini ya Mamlaka. Kati ya vyakula hivyo ni 
Maziwa ya watoto aina za SMA, Nursoy, Isomil, Infacare, Ifasoy, Nutrien Optium,  
Cow & Gate na aina zote za maziwa ya S-26. Maziwa hayo yalizuiwa kuuzwa hadi 
utaratibu wa sheria utakapofuatwa. 
 
 
 
Aidha TFDA imefanya kikao na waingizaji, wasambazaji na wauzaji wa maziwa ya 
watoto wachanga na kuwaelekeza juu ya miongozo, kanuni na sheria za udhibiti 
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wa usalama na ubora wa vyakula hivyo.  Wasambazaji hao wamekubaliana na 
utaratibu wa kisheria wa kupata kibali kutoka TFDA. 
 
Hivyo, watumiaji wote wa maziwa wanatakiwa kutumia maziwa yaliyoko katika 
orodha ya jedwali hapo juu.  Ikiwa kama watumiaji watabaini maziwa mengine nje 
ya orodha hii, ni vizuri wajiridhishe kupitia TFDA au wawakilishi wa TFDA kama 
maziwa hayo yana kibali halali cha TFDA kabla ya kutumia.  Ikumbukwe kwamba 
TFDA inaendelea kusajili maziwa mengine kadri ya maombi yanavyoletwa siku 
hadi siku. 
 
 

Imetolewa na: 
 

Mkurugenzi Mkuu, 
Mamlaka ya Chakula na Dawa(TFDA), 

Barabara ya Mandela, 
Mabibo-External, 
S. L. P  77150, 
Dar es Salaam. 

Simu: 255 22 2450512/ 2450751/ 2452108 
Nukushi:    255 22 2450793 

Barua pepe: info@tfda.or.tz 
Tovuti:        www.tfda.or.tz 

 
 

 
• TFDA – Kanda ya Ziwa,    

Mtaa wa Nkurumah,    
S.L.P. 543,     
Mwanza.     
Simu:  +255 28 2500733   
Faksi:  +255 28 2541484  

Barua Pepe:  mwanza@tfda.or.tz 
 
 

• TFDA – Kanda ya Kaskazini,   
 Mtaa wa Sakina, 

S.L.P. 16609, 
Arusha. 
Simu:  +255 27 2547097 
Faksi:  +255 27 2547098 
Barua Pepe:   arusha@tfda.or.tz 
 
 
 
 
 
 
 
 

• TFDA – Nyanda za Juu Kusini, 
Jengo la Mkoa la Mifugo, 
S.L.P. 617,  
Mbeya. 
Simu:  +255 25 2504425 
Simu:    +255 757 644146 
Barua Pepe:   mbeya@tfda.or.tz 
 
 
 

• TFDA – Kanda ya Mashariki, 
Jengo la  Makao Makuu ya Mamlaka ya 
TFDA, 
Barabara ya Mandela, 

Mabibo-External, 
S.L.P. 77150, 
Dar es Salaam. 
Simu:  +255 22 2450512/2450751/ 
 2452108 
Nukushi: +255 22 2450793 
Barua Pepe: info@tfda
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