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TAARIFA KWA UMMA 

KUSITISHA KWA MUDA UTENGENEZAJI, UINGIZAJI, USAMBAZAJI NA MATUMIZI YA DAWA ZENYE VIWANGO DUNI VYA UBORA (SUB-STANDARD MEDICINES)
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni taasisi ya serikali iliyo chini ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii yenye jukumu la kudhibiti ubora, ufanisi na usalama wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ili kulinda afya za watanzania.

TFDA inapenda kuutaarifu umma juu ya kusitisha kwa muda utengenezaji, uingizaji, usambazaji na matumizi ya dawa mbalimbali katika soko ambazo zimethibitika kuwa na viwango duni vya ubora (sub-standard medicines) kufuatia zoezi la ukaguzi katika maeneo mbalimbali ya jiji la Dar-es-Salaam.
Majina ya dawa na matoleo (batches) yake, mtengenezaji pamoja na tatizo la kila dawa vimeainishwa kwenye jedwali hapa chini. 

	Na:
	Aina ya dawa 
	Jina na anuani ya mtengenezaji
	Namba ya toleo (Batch no.)
	Tatizo la dawa

	1.
	Gentamycin Sulphate Inj. 80mg/2ml, Ampoules
	Leshan Sanjiu – Longmarch Pharmaceuticals Co. Ltd , China
	Bachi zote zilizoko kwenye soko
	Maandishi yaliyoko kwenye lebo za vichupa vilivyoko ndani ya boksi yanafutika kirahisi

	2.
	Coldril Capsules
	Shelys Pharmaceuticals Ltd, Tanzania
	9041
	Kapsuli imegandamana

	3.
	Pen – V Tablets
	Shelys Pharmaceuticals Ltd, Tanzania
	9027 na 9034
	Dawa zimebadilika rangi kutoka rangi nyeupe na kuwa rangi ya njano isiyokoza

	4.
	MES Syrup
	ZENUFA Laboratories Ltd, Tanzania
	LM0021
	Dawa inavuja na vifuniko vina kutu 

	5.
	Methyldopa (Dopamet)-250
	Medochemie Ltd, Cyprus
	A3A002 na A3D018
	Lebo zinabanduka kirahisi na vidonge vimeota kuvu (fungus)

	6.
	Phenoxymethylpenicillin Potassium (Medopen) -250
	Medochemie Ltd, Cyprus
	P2K049
	Dawa zimebadilika rangi kutoka rangi nyeupe na kuwa rangi ya njano isiyokoza

	7.
	Amoxicillin Capsules
	Zheijian Holley Nanhu Pharmaceutical Co.Ltd, China
	090901
	‘Blister’ ya ndani haina namba ya toleo, tarehe ya kutengenezwa na tarehe ya kuisha muda wa matumizi 

	8.
	Doxycycline Hyclate Capsules
	Zhejiang Holley Nanhu Pharmaceuticals Co. Ltd
	100705
	‘Blister’ haina tarehe za kutengenezwa na kuisha muda wa matumizi wakati pakiti ya nje imewekewa tarehe zote.

	9.
	Dyclomax (Diclofenac Tabs) 
	Medreich Ltd, India
	460156
	‘Blister’ haina tarehe za kutengenezwa na kuisha muda wa matumizi wakati pakiti ya nje imewekewa tarehe zote.


Kufuatia hali iliyojitokeza Mamlaka inatoa wito na kuelekeza yafuatayo:

1. Wananchi wote wasitumie matoleo ya dawa hizi.
2. Wafanyabiashara wenye maduka ya dawa ya reja reja na jumla walionunua matoleo ya dawa husika wazirudishe walikozinunua. 
3. Waagizaji wa dawa husika waanze mara moja zoezi la kuondoa dawa zao kwenye soko na wawasiliane na TFDA kupewa utaratibu wa kuziharibu.
4. Pamoja na maelekezo yaliyotolewa Mamlaka inafanya uchunguzi wa kina kwenye maabara na itachukua hatua zaidi za kisheria baada ya kukamilisha uchunguzi wa dawa hizo. 

5. Mamlaka inatoa muda wa miezi sita kuanzia tarehe 1 Januari, 2011 kwa wale wote wanaojihusisha na utengenezaji, uingizaji na usambazaji wa dawa zote kuhakikisha namba za matoleo ya dawa (batch numbers), tarehe za kutengenezwa (manufacturing dates) na kuisha muda wa matumizi (expiry dates) zinachapwa kwa maandishi yasiyofutika kirahisi. Uchapaji wa taarifa hizi unatakiwa ugandamizwe (engraved) katika vifungashio na lebo za dawa.

6. Mamlaka inapenda kuwakumbusha wananchi na wafanyabiashara wa dawa kutoa taarifa haraka iwezekanavyo pale wanapohisi kuuziwa dawa duni, bandia au zilizoisha muda wa matumizi. Taarifa zitolewe ofisi za TFDA zilizopo Barabara ya Mandela, EPI Mabibo External, Dar es Salaam na Ofisi za Kanda zilizopo mtaa wa Nkurumah, Mwanza, Mtaa wa Sakina – Arusha na Jengo la Ofisi ya Mifugo Mkoa wa Mbeya.

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na:-

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
TFDA Makao Makuu

EPI Mabibo External

S.L.P 77150 
Dar es Salaam
Tanzania
Simu : + 255 22 2450512/ 2450751 / 2452108

Faksi: + 255 22 2450793
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