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TAARIFA KWA UMMA 
 

TAHADHARI YA UWEPO WA DAWA BANDIA KWENYE SOKO 
 

1. UTANGULIZI 
 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi 
Na.1 ya mwaka 2003. Mamlaka ina jukumu la kudhibiti ubora, ufanisi na usalama wa 
vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ili kulinda afya ya jamii. 
 
Kuanzia tarehe 21 Agosti 2011 hadi tarehe 8 Septemba 2011, TFDA ilifanya ukaguzi 
katika maeneo 390 ya kuuzia dawa na kutolea huduma za afya yaliyopo katika mikoa 
13 hapa nchini ili kubaini ubora na usalama wa dawa zilizopo katika soko na 
kuchukua hatua stahiki. Mikoa hiyo ni Ruvuma, Dodoma, Mwanza, Mtwara, Lindi, 
Morogoro, Mbeya, Kagera, Manyara, Pwani, Tanga, Kigoma na Dar Es Salaam.  
 

2. MATOKEO YA UKAGUZI 
 
Kufuatia ukaguzi uliofanyika, TFDA imefanikiwa kukamata aina tano (5) za dawa 
bandia na pia dawa moja (1) ambayo imesambazwa kwa kiasi kikubwa bila kuwa 
imesajiliwa na TFDA kama Sheria Na.1, 2003, inavyoelekeza. 
 
Dawa bandia zilizokamatwa ni kama ifuatavyo:- 
 

a.  Artemether + Lumefantrine (ALu) yenye  jina la biashara “Coartem” ambayo  ni 
mojawapo ya Dawa Mseto ya kutibu ugonjwa wa Malaria.   

b. Dawa ya kutuliza maumivu ya Ibuprofen ambayo inauzwa kama Erythromycin 
Stearate BP 250mg. 

c. Pheoymethylpenicillin (vidonge) yenye jina la biashara Penizin - V 
d. Elphedrin na Elphedren zote za  vidonge. 
e. Laifin (Sulphamethoxazole + Pyrimethamine) vidonge.  
 

Dawa ambayo haijasajiliwa ni Orodar (Sulfadoxine + Pyrimethamine) vidonge. 
 
Maelezo ya kina yanayotofautisha dawa halisi zilizosajiliwa na dawa bandia ni kama 
ilivyoanishwa katika jedwali hapa chini: 
 
Na. Dawa halisi iliyosajiliwa Maelezo ya  dawa bandia 
1. • Jina la dawa: Artemether + 

Lumefantrine (ALu) (Coartem) 
tablets 
 

• Mtengenezaji: Norvatis 

• Jina la dawa: Artemether + 
Lumefantrine (ALu) (Coartem) tablets 
 
 

• Mtengenezaji: Norvatis 
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Pharmaceuticals Corporation, 
Suffern, New York, USA 
 

• Mwaka wa kutengenezwa: 2007 
 
 

• Mwaka wa kumaliza matumizi: 
2009 
 

• Sehemu zinapopaswa 
kupatikana: Vituo vya afya 
Serikali 

 

Pharmaceuticals Corporation, Suffern, 
New York, USA 
 

• Mwaka wa kutengenezwa: 
umebadilishwa kuwa 2009 
 

• Mwaka wa kumaliza matumizi: 
umebadilishwa kuwa 2012 

 

• Sehemu zinapopatikana kwa sasa: 
Maduka ya Dawa (Famasi na Maduka 
ya Dawa Muhimu) na Vituo vya Afya 
vya watu Binafsi 

Ufafanuzi:  
a) Dawa hizi ziliisha muda wake wa matumizi. Hivyo mwaka wa 

kutengenezwa umefutwa kutoka mwaka 2007 na kuwa mwaka 2009. 
Aidha, mwaka wa kumaliza matumizi umefutwa kutoka mwaka 2009 na 
kuwa mwaka 2012 
 

b) Dawa hizi zimepatikana katika wilaya ya Kilombero Mkoani Morogoro 

2. • Jina la dawa: 
Phenoxymethylpenicillin 
tablets 250mg 
 

• Mtengenezaji: Zenufa 
Laboratories Ltd, Dar Es 
Salaam 

• Jina la biashara: PENIZEN – V 
 

• Namba ya toleo (Batch No.) 
1044 

 
• Tarehe ya kutengenezwa:  Mei 

2011 
 

• Tarehe ya kumaliza matumizi 
Aprili 2013 
 

• Jina la dawa bandia:  
Pheoymethylpenicillin tablets 250mg 
 
 

• Mtengenezaji aliyeandikwa: Zenufa 
Laboratories Ltd, Dar Es Salaam 

 

• Jina la biashara: PENIZIN-V  
 

• Namba ya toleo (Batch No.) 1044 
 
 

• Tarehe ya kutengenezwa: Machi, 2011 
 

 

• Tarehe ya kumaliza matumizi: Machi 
2013  

 
Ufafanuzi: 

a) Vidonge havina harufu ya Penicillin ambayo inapaswa kuwepo na pia 
vinaonekana vichafu na vimemegukameguka 
 

b) Dawa hizi zimepatikana wilayani Geita mkoa wa Mwanza 
3. • Jina la dawa:  

Ibuprofen 200mg 
 

• Mtengenezaji: Astra Lifecare 
(India) Pvt. Ltd 

Jina la dawa bandia: Erythromycin 
Stearate BP 250mg tablets 
 

• Mtengenezaji: Astra Lifecare (India) Pvt 
Ltd 
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• Rangi ya lebo ya nje imepauka sana 
  

• Katika baadhi ya lebo neno ‘tablets’ 
limeandikwa ‘tables’ 

 

• Katika baadhi ya makopo ya dawa 
bandia lebo zilizopo kwenye makopo 
zinaonesha uzito ni 25mg badala ya 
250mg. 

Ufafanuzi: 
a) Dawa halisi zilizopo kwenye kopo ni Ibuprofen tablets, lebo halisi ya 

kwenye kopo imetolewa na kubandikwa lebo nyingine inayoeleza kuwa 
dawa hiyo ni Erythromycin Stearate tablets 250mg. 

 
b) Dawa bandia zimepatikana katika wilaya za Geita, Misungwi na 

Sengerema mkoani Mwanza na wilaya ya Urambo mkoani Tabora. 

 4. Jina la dawa: Ephedrine 30mg 
vidonge 
 

• Majina ya dawa bandia: Elphedren na 
Elphedrin  

 

• Majina ya watengenezaji:  
a) Brown & Burk Pharmaceuticals 

Ltd, India,  
 

b) Pharmaceutical Manufacturing 
Company Ltd, Kenya 

 

• Namba ya toleo (Batch No.): Dawa 
kutoka viwanda vilivyotajwa zina 
namba ya toleo inayofanana ambayo 
ni 604003 

 

• Neno ‘Batch’ limeandikwa ‘Match’ 
 

• Pamoja na kuwa namba ya toleo 
inafanana katika kila dawa bandia, 
muda wa mwisho wa matumizi (shelf-
life) kwa kila dawa unatofautiana 

Ufafanuzi: Dawa bandia zimepatikana katika Wilaya za Misungwi na Geita 
mkoani Mwanza 

5. Jina la dawa: Laefin vidonge 
 
Mtengenezaji: Laboratories and 
Allied Ltd, Kenya 
 
Viambata hai: 
Sulphametopyrazine + 
Pyrimethamine 

• Jina la dawa bandia: Laifin vidonge 
 

• Jina la mtengenezaji: Hakuna 
 

• Viambata hai: Sulphamethoxazole + 
Pyrimethamine 

 

• Namba ya toleo: LF001 
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• Tarehe ya kutengenezwa:06/2010 
 

• Tarehe ya kumaliza muda: 05/2012 
 

 Ufafanuzi: Dawa bandia zimepatikana katika Wilaya za Misungwi, Geita na 
Sengerema mkoani Mwanza. 

 
Vile vile, Mamlaka imebaini kuwepo katika soko dawa ya Malaria ya vidonge aina ya 
Orodar inayotengenezwa na Kampuni ya Elys Chemicals Ltd., ya Kenya ambayo 
haijasajiliwa na TFDA.  Tofauti na dawa iliyosajiliwa ambayo kasha lake lina rangi ya 
njano, Orodar isiyosajiliwa ina kasha  lenye rangi nyekundu na pia kuna neno 
‘Antipaludeen’ kwenye lebo. 

 
3. Hatua zilizochukuliwa hadi sasa 

 
a) Watuhumiwa 7 wamekamatwa na kufunguliwa mashitaka katika vituo 

mbalimbali vya Polisi vya Wilaya za Kilombero, Mtwara Mikindani, Kasulu, 
Nyamagana na Sengerema. 

b) Maduka ya dawa 7 yamefungwa kwa mujibu wa Sheria katika mikoa ya Pwani, 
Morogoro na Dar Es Salaam. 

c) TFDA imesitisha kwa muda uingizaji, usambazaji na matumizi ya vidonge vya 
Erythromycin Stearate 250mg, ya kopo inayosambazwa na Astra Pharmacy 
ambayo imetengenezwa na Astra Lifecare (Pvt) Ltd, India. 

d)  TFDA imesitisha kwa muda uagizaji, usambazaji na matumizi ya dawa ya 
Malaria ya Orodar inayotengenezwa na Kiwanda cha Elys Chemical Industries 
Ltd., Kenya baada ya kubainika kuwepo katika soko kwa kiasi kikubwa, cha 
dawa hiyo isiyosajiliwa, ambayo inafanana na ile iliyosajiliwa kiasi cha 
kutoweza kutofautishwa kirahisi na watumiaji. 

e) TFDA imesitisha kwa muda uingizaji, usambazaji na matumizi ya dawa ya 
malaria ya Laefin inayotengenezwa na kiwanda cha Laboratories and Allied Ltd, 
Kenya. 
 

4. Matarajio 
 
a) Kufanya uchunguzi wa kina kwa kushirikiana na Vyombo vya Dola ili kubaini 

chanzo cha dawa bandia. 
b) Kufanya uchunguzi wa kimaabara kwa dawa nyingine zilizotiliwa mashaka 
c) Kuimarisha ukaguzi wa dawa na bidhaa nyingine zinazodhibitiwa na TFDA kwa 

kushirikiana na Mikoa na Halmashauri. 
d) Kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu jinsi ya kutambua dawa bandia na 

madhara yanayoweza kutokana na matumizi ya dawa hizo. 
 

5. Hitimisho 
 
a) TFDA inawataka Wakaguzi wa Dawa waliopo katika Wilaya na Mikoa kufanya 

ukaguzi wa mara kwa mara katika maeneo yao ili kubaini uwepo wa dawa duni 
na bandia na kutoa taarifa TFDA Makao Makuu na ofisi za TFDA za Kanda 
zilizopo katika Mikoa ya Mwanza, Dodoma, Arusha na Mbeya. 
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b) TFDA inatoa wito kwa wananchi kuwa makini wanapopewa au kununua dawa 
kutoka katika maduka ya dawa na vituo vya afya ili kuepuka madhara 
yanayoweza kutokea kutokana na matumizi ya dawa zisizokidhi ubora na 
usalama. 

 
c) Waagizaji, wasambazaji na wauzaji wa dawa wanaelekezwa kuhakikisha 

kwamba wanatunza nyaraka zote zinazohusu dawa na hasa taarifa za matoleo 
(batch numbers), jina halisi na jina la biashara la dawa. Hivyo, 
wafanyabiashara  na wataalam wanaosimamia maduka yakayokutwa na dawa 
ambazo hazina risiti halali za manunuzi watabeba jukumu la kupatikana na 
dawa hizo na kuchukuliwa hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kufutiwa vibali 
vyao. 
 

d) TFDA inatoa wito kwa wananchi kutoa taarifa TFDA Makao Makuu, ofisi za 
TFDA za Kanda, ofisi za Waganga Wakuu wa Mikoa na Wilaya na pia Vyombo 
vya Dola kuhusu watu watakaobainika kujihusisha na utengenezaji na 
usambazaji wa dawa bandia. 
 

e) Mamlaka kwa kushirikiana na Vyombo vingine vya Dola inapenda 
kuwahakikisha wananchi kuwa ipo imara kuhakikisha afya za wananchi 
zinalindwa kwa kudhibiti ubora na usalama wa dawa zilizoko katika soko. 

 
Imetolewa tarehe 27 Septemba 2011.  
 
 
MKURUGENZI MKUU 
MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA 
BARABARA YA MANDELA, MABIBO EXTERNAL, 
S.L.P 77150, DAR ES SALAAM 
Simu: + 255 222 450512/450751/452108 
Nukushi: + 255 222 450793 
Barua pepe: info@tfda.or.tz 
Tovuti: www.tfda.or.tz  


