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Imetolewa tarehe: 09 Machi, 2011 

 
MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA 

 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

UFAFANUZI KUHUSU UBORA WA DAWA ZA MALARIA HAPA NCHINI  
 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii yenye jukumu la kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa 
vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba ili kulinda afya za wananchi. 
 
TFDA inapenda kutoa ufafanuzi kwa umma juu ya taarifa iliyotolewa  na baadhi ya 
vyombo vya habari hapa nchini  kuhusu kuzagaa kwa dawa bandia za malaria katika 
soko na ukweli kuhusu hali ya ubora na usalama wa dawa za malaria nchini.  
 
Mnamo tarehe 25 Februari 2011, Shirika la Afya Duniani (WHO) ilitoa taarifa ya utafiti 
ilioufanya kwa kushirikiana na nchi sita zilizopo kusini mwa jangwa la Sahara chini 
ya mpango wa ‘Quality of Anti-malarial Medicines in Sub-Saharan Africa – QAMSA’. 
Utafiti huu ulifanyika katika nchi za Nigeria, Cameroon, Ghana, Kenya, Ethiopia na 
Tanzania.  
 
Kwa Tanzania, utafiti ulifanyika kuanzia mwezi Aprili hadi Juni 2008 na kuhusisha  
ufuatiliaji wa ubora na usalama wa dawa za malaria aina ya Artemether + 
Lumefantrine (ALu), Amodiaquine + Artesunate-co-blistered (AA), Sulfadoxine + 
Pyrimethamine (SP) Sulfamethoxypyrazine + Pyrimethamine (SPP) na Artesunate + 
Sulfamethoxypyrazine + Pyrimethamine (ASPP) zinazotengenezwa hapa nchini na 
zinazoingizwa kutoka nje ya nchi. 
 
Jumla ya sampuli 144 za dawa husika zilikusanywa kutoka katika mikoa mitano (5) 
ya Mwanza, Tabora, Kigoma, Mtwara na Dar Es Salaam na kufanyiwa uchunguzi wa 
awali (screening tests) hapa nchini. Kutokana na matokeo ya uchunguzi wa awali, 
sampuli 45 za dawa husika zilipelekwa kwa ajili ya uchunguzi hakiki (confirmatory 
tests) katika maabara zilizoteuliwa na WHO zilizopo nchini Afrika Kusini na Marekani.  
 
Matokeo ya uchunguzi huo hakiki yameonesha sampuli tano (5) sawa na asilimia 11 
hazikukidhi vigezo vya ubora.  Sampuli hizo ni za dawa ya vidonge vya jamii ya SP 
Sulfadoxine +Pyrimethamine pamoja na vidonge vya Sulfamethoxypyrazine 
+Pyrimethamine. Aidha, kwa upande wa sampuli za dawa mseto za malaria, matokeo 
yanaonesha kuwa  zilifaulu kwa kiwango cha asilimia 100.  
 
Kwa kuwa TFDA ilishiriki katika utafiti huu, baada ya matokeo haya kupatikana 
mapema mwaka 2010, ilihakikisha kwamba matoleo (batch) ya dawa ambazo 
hazikukidhi vigezo vya ubora yanaondolewa katika soko.   
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Aidha, kupitia kaguzi za ufuatiliaji wa ubora na usalama wa dawa nchini pamoja na 
uchunguzi wa ubora na usalama wa dawa katika maabara, Mamlaka imeendelea 
kufuatilia ubora na usalama wa kundi la dawa hizo ambapo hadi sasa hakuna dawa 
zinazotengenezwa ndani ya nchi na zinazoingizwa kutoka nje ya nchi zilizoonekana 
kuwa duni (sub-standard). 
 
Vile vile taarifa ya WHO kuhusu utafiti husika inaonesha kwamba Tanzania ni moja 
ya nchi zenye mifumo imara ya udhibiti wa ubora na usalama wa dawa 
(http://www.who.int/prequal). 
 
Kwa maelezo haya, TFDA inawahakikishia wananchi kuwa dawa za malaria zilizopo 
katika soko ni bora na salama.  
 
  

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na:- 
 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA), 

Mabibo-External, 
S.L.P 77150,  

Dar es Salaam, 
Tanzania. 

Simu : + 255 22 2450512/ 2450751 / 2452108 
Faksi: + 255 22 2450793 

Barua pepe: info@tfda.or.tz ;  Tovuti: www.tfda.or.tz 


