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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU USALAMA WA SAMAKI WALIOINGIZWA 
NCHINI KUTOKA JAPAN 

 
1. Utangulizi  
 
Itakumbukwa kuwa mnamo tarehe 24 Julai 2011, Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii ilitoa taarifa kwa umma juu ya samaki waliohisiwa kuchafuliwa na 
mionzi ya nyuklia kuingizwa nchini Tanzania kutoka Japan. Katika kufanyia 
kazi taarifa hizo, Serikali ilizuia mzigo wa samaki aina ya Marckerel 
waliongizwa nchini kutoka Japan na kampuni ya Alphakrust Ltd. ya Dar es 
Salaam. Samaki hao waliingizwa nchini kwa kufuata taratibu zote  za kisheria. 
Hata hivyo, baada ya kuenea mashaka kuwa samaki hao wamechafuliwa na 
mionzi ya nyuklia, Serikali ilichukua tahadhari ya kuzuia mzigo huo na 
kuutaka umma wa Watanzania kushirikiana na Serikali katika kuhakikisha 
kuwa samaki hao hawatumiwi mpaka uchunguzi zaidi juu ya uwezekano wa 
samaki hao kuwa na mionzi ya nyuklia utakapofanyika na taarifa ya 
uchunguzi huo kutolewa.  
 
2. Hatua zilizochukuliwa 
 
Katika kufanya uchunguzi na uhakiki wa usalama wa samaki hao yafuatayo 
yalifanyika:- 
 
a) Tarehe 23 Julai 2011, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii iliiagiza Mamlaka 

ya Chakula na Dawa (TFDA) kufanya ukaguzi na kuhakikisha kuwa samaki 
hao wanazuiliwa ili wasitumiwe. Hadi kufikia tarehe 2 Agosti 2011, 
Mamlaka kwa kushirikiana na Idara za Afya Mikoa ya Dar es Salaam na 
Morogoro na Jeshi la Polisi zilimudu kukamata na kuzuia tani 123.908 
(99.14%) kati ya tani 124.992 zilizokuwa zimeingizwa nchini na kampuni ya 
Alphakrust Ltd.  Kiasi cha tani 1.084 (0.86%) zilikuwa zimekwishauzwa kwa 
watumiaji.  
 

b) Taratibu na nyaraka mbalimbali zilizoambatana na shehena hiyo  
zilihakikiwa kwa  kufanya mawasiliano na Mamlaka za kitaifa yaani Idara 
ya Uvuvi, Kamisheni ya Nguvu za Atomiki Tanzania, Mamlaka ya Mapato 
(TRA) na  za kimataifa yaani Japan Frozen  Foods Inspection Corporation ili 
kubaini uhalali wake pamoja na kupata uthibitisho wa usalama wa samaki 
hao. Tathmini hiyo imethibitisha kwamba samaki hao waliingizwa kwa 
kuzingatia sheria na taratibu.  
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c) Ili kujiridhisha kuwa samaki hao ni salama, tarehe 25 Julai 2011 sampuli 
za samaki hao zilichukuliwa kutoka katika shehena iliyozuiliwa na 
kufanyiwa uchunguzi katika maabara ya Kamisheni ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania ili kuhakiki endapo samaki hao wamechafuliwa na mionzi ya 
nyuklia. Matokeo ya uchunguzi huo yalipatikana tarehe 29 Julai 2011 na 
yalionesha kwamba samaki hao hawajachafuliwa na mionzi na hivyo ni 
salama kwa matumizi ya binadamu.  Majibu haya yanafanana na 
uchunguzi wa awali wa sampuli za samaki hao uliofanywa na Taasisi hii 
kabla ya kuruhusiwa kuingizwa nchini pamoja na yale yaliyotolewa na 
Japan Frozen Foods Inspection Corporation ya Serikali ya Japan. 

 
d) Hata hivyo, ili kujiridhisha zaidi, mnamo tarehe 22 Agosti 2011, TFDA 

ilichukua sampuli nyingine na kuzipeleka katika maabara ya Afrika ya 
Kusini ambayo ina ithibati (ISO 17025:2005) katika uchunguzi wa mionzi 
ya nyuklia. Sampuli hizo zilipokelewa na maabara hiyo tarehe 25 Agosti 
2011 na kufanyiwa uchunguzi. Matokeo ya uchunguzi huo yalipatikana 
tarehe 05 Septemba 2011 ambapo pia yanaonesha kuwa samaki hao 
hawajachafuliwa na mionzi ya nyuklia.  

 
e) Uchunguzi huo wa kimaabara umezingatia viwango vya kimataifa 

vinavyotolewa na Taasisi ya kimataifa inayohusika na kuandaa viwango vya 
vyakula (Codex Alimentarius Commission); iliyo chini ya Shirika la Afya 
Duniani (WHO) na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO).  

 
f) Katika kipindi chote ambapo uchunguzi wa suala hili umekuwa ukiendelea, 

kulikuwepo mawasilianao na ushirikiriano wa karibu baina ya TFDA, 
Kamisheni ya Nguvu za Atomiki Tanzania na Idara ya Maendeleo ya Uvuvi 
ambazo ni taasisi za Serikali zenye majukumu yanayogusa suala hili ili 
kuweza kulihitimisha kwa ufanisi. 

 
3. Hitimisho 
 
3.1 Kwa kuzingatia matokeo ya uchunguzi uliofanyika, tunapenda 

kuufahamisha umma kuwa samaki aina ya Marckerel waliongizwa nchini 
kutoka Japan na kampuni ya Alphakrust Ltd. hawajachafuliwa na 
mionzi ya nyuklia.  Samaki hao ni salama kwa matumizi ya binadamu 
na hivyo wameruhusiwa kusambazwa na kuuzwa.   

 
3.2 Tunapenda kutoa shukrani kwa ushirikiano mzuri uliooneshwa na 

vyombo vya habari, Kampuni ya Alphakrust Ltd., Jeshi la Polisi na jamii 
kwa ujumla wakati wa uchunguzi wa suala hili. 
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3.3 Tunatoa wito kwa wananchi kuendelea kutoa taarifa pale wanapokuwa 

na mashaka kuhusu usalama, ubora na ufanisi wa bidhaa za vyakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba. 
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