
 

MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA 
 

 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

KUSITISHA UAGIZAJI, USAMBAZAJI, UUZAJI NA MATUMIZI YA 
DAWA YA MALARIA YA VIDONGE YENYE JINA LA KIBIASHARA LA 

METAKELFIN YA ‘PFIZER INC. N/Y’ INAYOTENGENEZWA NA 
KIWANDA CHA PHARMACIA & UPJOHN YA ITALIA 

 

Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni taasisi ya Serikali chini ya 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii iliyoanzishwa chini ya Sheria ya 
Chakula, Dawa na Vipodozi Na.1 ya mwaka 2003. Mamlaka ina jukumu 
la kudhibiti ubora na usalama wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba 
ili kulinda afya za watanzania. 
 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) inapenda kuutaarifu umma kuwa 
imesitisha kwa muda uagizaji,usambazaji, uuzaji na matumizi ya dawa 
ya vidonge ya kutibu ugonjwa wa malaria aina ya Metakalfin yenye 
viambata hai (active ingredients) vya Sulphamethopyrazine 500mg na 
Pyrimethamine 25mg. Dawa hiyo ijulikanayo kama “Metakelfin ya 
Italy” ipo katika paketi ya ujazo wa vidonge 30. 
 
Uamuzi huu umetokana na Mamlaka kubaini kuwepo hapa nchini kwa 
dawa hiyo ya Metakelfin ya Pfizer INC. N/Y inayotengenezwa na 
kiwanda cha Pharmacia & Upjohn, Italia S.p.A. Ascoli Piceno, 
ambayo ni bandia kwa kutokuwa na kiambata hai cha Pyrimethamine na 
pia dawa nyingine zikiwa na kiwango kidogo cha kiambata hai cha 
Sulphamethopyrazine kinyume na kifungu namba 59 na 76 cha Sheria 
ya Chakula, Dawa na Vipodozi Na.1 ya mwaka 2003.  
 
Njia rahisi ya kutofautisha dawa halisi ya Metakelfin na dawa bandia ni 

kama ifuatavyo:- 
 

Sn Maelekezo/maelezo Dawa halisi Dawa bandia 
 

1. Rangi ya paketi ya 
ndani 

Fedha iliyofifia Fedha inayong’aa 

2. Maandishi katika 
paketi ya ndani 

Lugha iliyotumika ni 
Kiingereza 

Lugha iliyotumika ni 
Kiingereza na Kifaransa 

3. Namba ya bachi, tarehe 
ya dawa kutengenezwa 
na muda wa mwisho wa 
matumizi ya dawa 

Maelezo yameandikwa 
kwa chapa ( printed )  

Maelezo yameandikwa 
kwa muhuri wa moto 
(embossed)  

 

Orodha ya bachi ambazo Mamlaka imeishazitambua kuwa na matatizo 
ni G894A, G895A, G043A, G035A, E378A na G489A 



  
Mamlaka inapenda kuwataarifu wamiliki wa maduka yanayojihusisha na 
biashara ya dawa na hospitali zote kutokuuza au kusambaza dawa hizo 
kwa lengo la kuzuia athari zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi 
ya dawa hizo. Wale wote watakaokiuka agizo hili, hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yao. 
  
Watumishi wote wa sekta ya afya ikiwa ni pamoja na wakaguzi wa dawa 
mnaombwa kufuatilia kwa karibu suala hili ikiwa ni pamoja na 
kuchukua hatua stahiki pale inapobidi kwa yeyote atakayebainika kuuza 
au kusambaza  dawa hizo katika maduka ya dawa na hospitali. 
 
Wananchi wote kwa ujumla mnaombwa kutoa taarifa haraka ofisi za 
Mamlaka ya Chakula na Dawa, Ofisi za Waganga Wakuu wa Mikoa na 
Wilaya pindi mnapobaini kuwepo kwa dawa hizi katika soko, au watu 
wanaojihusisha na biashara ya dawa hizo kinyume na  agizo hili. 
 
Nb:  Agizo hili halihusishi dawa za jamii hii zinazotengenezwa na 

viwanda vingine  
 
 
Imetolewa na: 
 

Mkurugenzi Mkuu 
                                      Mamlaka ya Chakula na Dawa 
                               Barabara ya Mandela, Mabibo- external 
                                               S.L.P 77150, 
                                         Dar es Salaam, Tanzania 
                              Simu: +255 22 2450751/2450512/2452108 
                                               Fax: +255 22 2450793 
                                         Barua Pepe: info@tfda.or.tz 
                                                Tovuti: www.tfda.or.tz 
 


