
 
WIZARA YA AFYA 

 
MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA 

 
USAJILI WA VYAKULA VILIVYOFUNGWA “PRE-PACKED FOOD” 

 
UTANGULIZI 
 
Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya mwaka 2003 inamtaka kila 
anayejishughulisha na biashara ya vyakula nchini Tanzania, kusajili 
kwenye Mamlaka vyakula anavyovisindika au kuingiza nchini. 
 
JE NI VYAKULA VYA AINA GANI HUSAJILIWA NA MAMLAKA? 
 
Vyakula vinavyopaswa kusajiliwa ni vile ambavyo vimesindikwa na 
kufungashwa (Pre-packed food) kwenye makasha, kopo, chupa na 
kadhalika tayari kutolewa kwa mlaji moja kwa moja au kutumika kwa 
kupikia.  Mfano wa vyakula hivyo ni nyama za makopo, vinywaji kama 
vile bia au soda na nyama za kwenye makopo.  Maana hii haijumuishi 
vyakula kama mahindi, maharage au karanga au vyakula ambavyo 
havijapitia hatua yeyote ya usindikaji. 
 
UMUHIMU WA KUSAJILI VYAKULA 
 
Vyakula vinasajiliwa kwa lengo la kuvifanyia tathmini ya usalama na 
ubora wake, pamoja na vifungashio vyake ikiwemo maelezo yaliyomo 
kwenye lebo ili kulinda afya za walaji wa vyakula kutokana na madhara 
yanayoweza kusababishwa kwa kula vyakula visivyofaa.  Usajili husaidia 
kuzuia kutengeneza au kuingiza nchini vyakula ambavyo havijafikia 
viwango vya ubora na usalama. 
 
UTARATIBU WA KUFUATWA WAKATI WA KUOMBA USAJILI 
 
Mtu yeyote anayetaka kuagiza chakula kutoka nje ya nchi au kusindika 
chakula hapa nchini kilichofungwa kwenye makasha anapaswa kufuata 
taratibu na kanuni zifuatazo:-  
 

1. Kujaza fomu ya kuomba usajili wa vyakula.  Fomu ambayo 
hupatikana katika Ofisi za Mamlaka ya Chakula na Dawa na 
kwenye tovuti ya TFDA ww.tfda.or.tz 

 
2. Kuwasilisha fomu hiyo kwa Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya 

Chakula na Dawa (TFDA), S.L.P. 77150, Dar es Salaam. 
 

3. Fomu hiyo iambatane na vitu vifuatavyo: 
 

(a) Maelezo juu ya hatua za usindikaji wa chakula husika, 
mchanganyo wake, usalama wake na ubora wa 



vifungashio vyake, na taarifa nyingine kama 
inavyoelekezwa katika Mwongozo wa Usajili wa Vyakula. 

 
(b) Sampuli za kutosha kwa ajili ya kutathmini maelezo ya 

lebo na uchunguzi wa Kimaabara wa chakula husika. 
 

(c) Ada ya Usajili. 
 
MAMBO YANAYOANGALIWA WAKATI WA KUTATHMINI BIDHAA NA 
MAELEZO YA LEBO 
 
Baada ya kupokea ombi la usajili wa vyakula, wataalam wa TFDA 
hutathmini maelezo kwenye nyaraka zote zilizowasilishwa.  Sampuli 
hufanyiwa uchunguzi wa Kimaabara kwa lengo la kuona kama vyakula 
hivyo vina ubora na usalama unaokubalika na kuwa vifaa kwa matumizi 
ya binadamu.  Tathmini huchukua muda mrefu kwa vyakula vyenye 
michanganyiko mingi.  Wakati mwingine mawasiliano hufanyika kati ya 
Mamlaka na mwombaji ilikuthibitisha au kupata taarifa za ziada. 
 
Tathmini ya maelezo ya kwenye lebo hujumuisha kuangalia maelezo 
kama yanajitosheleza kumfahamisha mlaji juu ya chakula husika na 
kama hayapotoshi.  Pia lebo inabidi kuwa na maelezo kuhusu viambato 
na vikolezo vilivyomo, tarehe ya utengenezaji na maelezo ya mwisho ya 
matumizi, jina na anuani ya mtengenezaji.  Maelezo haya inabidi kuwa 
katika lugha ya Kiswahili, Kiingereza au zote. 
 
MAMBO YANAYOSABABISHA MAOMBI KUKATALIWA 
 
Ombi la usajili hukataliwa pale tathmini ya taarifa na uchunguzi wa 
Maabara unapoonyesha kuwa chakula husika hakifai kwa matumizi ya 
binadamu au maelezo ya kwenye lebo yamelenga kupotosha na 
kumdanganya mlaji.  Pia ikibainika kuwa bidhaa zimesindikwa katika 
jengo lisilokidhi mahitaji ya ubora na usalama. 
 
IKIWA OMBI LA USAJILI LIMEKUBALIWA NINI KINAFUATA 
 
Ikiwa ombi limekubaliwa mwombaji hupewa kibali cha kutengeneza 
chakula husika au kuingiza chakula hicho nchini.  Kibali hudumu kwa 
muda wa miaka mitano na baada ya muda huo mwombaji analazimika 
kuleta upya maombi ya usajili. 
 
MAMBO YA KUZINGATIA IKIWA UTAFANYA MABADILIKO KWENYE 
BIDHAA YAKO 
 

(a) Endapo mwombaji atafanya mabadiliko kwenye 
mchanganyiko, vifungashio, maelezo kwenye lebo ya 
chakula husika anapaswa kutoa taarifa katika Mamlaka ili 
aweze kuruhusiwa kufanya mabadiliko hayo na Mamlaka 
iweze kuweka kumbukumbu zilizo sahihi. 

 



(b) Mwombaji anapaswa kuleta vielelezo na sampuli za bidhaa 
itakayobadilishwa. 

 
(c) Ikiwa mabadiliko yatahusu sehemu ya kusindika chakula 

husika mwombaji ataambatanisha pia ada ya ukaguzi wa 
jengo. 

 
Chakula kikishasajiliwa ubora na usalama wake huendelea kufuatiliwa 
katika soko ili kuhakikisha kuwa kinaendelea kuwa na ubora uleule 
kama wakati wa usajili. 
 
WITO KUTOKA MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA 
 
Mamlaka inatoa wito kwa jamii yote ya kitanzania kushirikiana na 
Mamlaka katika jukumu la kulinda afya za walaji kwa kutoa taarifa pale 
wanapohisi kuuziwa chakula kibovu au pale sheria inapovunjwa. 

 
Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa anuani ifuatayo: 

 
Mkurugenzi Mkuu 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) 
S.L.P. 77150 
Dar es Salaam 
Simu: 255 – 22 2450512/2450751/2452108 
Fax:    255 – 22 2450793 
E-mail: tfda @ simbanet.net 
Tovuti: www.tfda.or.tz 
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