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Utangulizi
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni taasisi iliyoko chini ya Wizara ya Afya inayosimamia

udhibiti wa ubora wa vyakula, dawa, dawa za mitishamba, vipodozi na vifaa tiba. TFDA
imeanzishwa chini ya sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi Na. 1 ya mwaka 2003 baada ya
kufutwa kwa Sheria ya Dawa na Sumu Na. 9 ya mwaka 1978 (iliyokuwa inadhibiti ubora na
usalama wa dawa na taaluma ya famasia) na sheria ya Udhibiti wa Ubora wa Vyakula Na. 10 ya

1978 (iliyokuwa inadhibiti ubora wa vyakula). Chombo hiki kilianza kutekeleza majukumu yake
tangu tarehe 1 Julai 2003.

TFDA imepewa madaraka ya kufanya maamuzi mbalimbali ya kiutendaji kwa mujibu wa Sheria ya
Chakula, Dawa na Vipodozi ya mwaka 2003 na ile ya Wakala za Serikali ya mwaka 1997.

Lengo kuu la kuunda TFDA

Mamlaka ya Chakula na Dawa imeundwa ili kulinda afya ya wananchi wote kwa ujumla kwa kuzuia
athari ambazo zingeweza kujitokeza kutokana na matumizi ya chakula, dawa, dawa za
mitishamba, vipodozi na vifaa tiba.

Dira

Kuwa taasisi bora zaidi katika utoaji wa huduma za udhibiti wa vyakula, dawa vipodozi na vifaa tiba
miongoni mwa nchi za Africa zilizoko kusini mwa Jangwa la Sahara kabla ya mwaka 2010.

Kazi za TFDA

1. Kusajili, kufanya ukaguzi, kupima ubora, kusimamia utengenezaji, ufungaji, uingizaji nchini
na uuzaji wa vyakula ili kuhakikisha mwananchi anapata vyakula bora na salama. Pia
kuhakikisha usafi wa machinjio na uuzaji wa nyama

2. Kudhibiti utengenezaji, uingizaji nchini, usambazaji, uuzaji, na usafirishaji nje ya nchi wa
dawa za hinadamu na mifugo

3. Kusimamia majaribio ya dawa mpya na vifaa tiba (clinical trials)



4. Kudhibiti utengenezaji, uingizaji nchini, usambazaji na uuzaji wa vipodozi; kudhibiti matumizi
ya kemikali hatari ambazo huchanganywa Kkatika vipodozi; kudhibiti matumizi mabaya ya
dawa zinazotumika kama vipodozi.

5. Kudhibiti ufungaji, uwekaji vielelezo na ubora wa vyombo au vifaa vitumikavyo kufungashia
vyakula, dawa, dawa za mitishamba, vipodozi na vifaa tiba.

6. kudhibiti utoaji wa matangazo ya vyakula, dawa, dawa za mitishamba, vipodozi na vifaa tiba
ili kumlinda mtumiaji dhidi ya matangazo ambayo si sahihi na hayaendani na hali halisi au
ukweli kuhusu usalama na ubora wa bidhaa hizo

7. Kutoa taarifa na kuelimisha jamii kuhusu ubora, usalama na matumizi sahihi ya vyakula,
dawa, dawa za mitishamba, vipodozi na vifaa tiba

8. Kuratibu madhara yatokanayo na utumiaji wa vyakula, dawa, dawa za mitishamba, vipodozi
na vifaa tiba

Muundo wa TFDA

TFDA inaongozwa na Mkurugenzi Mkuu ambaye anawajibika kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Afya na

. I . . .
Ustawi wa Jamii. = Mkurugenzi Mkuu anasimamia masuala yote ya
kiutendaji ya Mamlaka. Chiniya Mkurugenzi Mkuu kuna Kurugenzi nne:

Kurugenzi ya Uendeshaji Huduma- inasimamia utawala, fedha, elimu kwa umma, na kuhakikisha
shughuli mbali mbali za TFDA zinafanyika kwa ufanisi

Kurugenzi ya Usajili wa Bidhaa- hutathmini taarifa mbali mbali za chakula, dawa, dawa za
mitishamba, vipodozi, na vifaa tiba kabla ya kuidhinishwa kwa matumizi

Kurugenzi ya Ukaguzi- hufuatiia na kuchunguza usalama wa vyakula, dawa, dawa za
mitishamba, vipodozi na vifaa tiba. Pia hukagua sehemu zote zinazojihusisha na biashara za
bidhaa hizi ili kuhakikisha kama taratibu zinafuatwa

Kurugenzi ya huduma za maabara- hupima ubora wa vyakula, dawa, dawa za mitishamba,
vipodozi na vifaa tiba.

* 1li kuweza kutekeleza majukukumu na kazi zake kwa urahisi, Mamlaka inashirikiana na taasisi
mbali mbali za serikali ikiwa ni pamoja na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
katika kuhakikisha kwamba ukaguzi wa mara kwa mara unafanywa ili kuweza kufuatilia ubora wa
bidhaa zilizoko kwenye soko.

Wadau wa TFDA

watengenezaji, waingizaji nchini, wasafirishaji nje ya nchi, wasambazaji na wauzaji wa
vyakula, dawa, dawa za mitishamba, vipodozi, na vifaa tiba
wasimamiaji wa sheria
- wafanyakazi wa afya na watafiti
- idara za serikali na binafsi
- mashirika ya kimataifa
- mashirika yasiyo ya kiserikali
- vyombo vya habari
- vyama vya walaji
walaji, watumiaji na wananchi wote kwa ujumla



Matarajio

- Kuwepo na chakula, dawa, dawa za mitishamba, vipodozi na vifaa tiba vyenye ubora
unaokubalika katika soko la Tanzania.

- Elimu na taarifa kuhusu chakula, dawa, dawa za mitishamba, vipodozii na vifaa tiba inatolewa
kwa wananchi

- Uongozi na utawala bora wa TFDA
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