WIZARA YA AFYA NA USTAWI WA JAMII

TFDA

TARATIBU ZA UINGIZAJI BIDHAA KUTOKA NJE YA NCHI

Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) ni taasisi iliyoko chini ya Wizara ya Afya
inayodhibiti ubora na usalama wa chakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba nchini.
Mamlaka ya Chakula na Dawa imeweka taratibu za kufuata wakati wa kuingiza
chakula, dawa, vipodozi au vifaa tiba ili kuzuia bidhaa duni, zisizo salama na
bidhaa bandia kuingizwa nchini. Hioi hufanyika kwa lengo la kulinda afya za
walaji.

Taratibu hizi pia husaidia kuhakikisha bidhaa zenye lebo na maelezo sahihi tu
ndizo zinazoingia nchini.taratibu hizi hisaidia kuwalinda wafanyabiashara
waaminifu dhidi ya ushindani wa bidhaa zisizo na viwango nyenye ubora
unaokubalika.

Wale wote wenye nia ya kuingiza bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA, ni lazima
wasajiliwe na Mamlaka. Aidha bidhaa inayokusudiwa kuingizwa nchini, lazima
iwe imesajiliwa na TFDA.

Waingizaji waqliokwishasajiliwa na TFDA wanalazimika kuomba kibali cha Mamlaka
kila wanapotaka kuingiza bidhaa nchini.

Wakati wa kuomba kibali, muagizaji atawajibika kujaza fomu maalumu ya maombi
ikiambatana na Ankara kifani (Profoma Invoice) kutoka kwa mtengenezaji, yenye taarifa
zote zinazohusisna na bidhaa zinazotarajiwa kuagizwa. Taarifa hizo ni kama vile:
e Jina kamili la bidhaa (Generic and Brand name)
Jina la mtengenezaji
Namba ya usajili wa bidhaa
Muda wa mwisho wa matumizi ya bidhaa
Kiasi cha bidhaa kinachoagizwa
Nchi bidhaa inakotoka
Mpaka utakaotumika kuingiza mzigo/bidhaa nchini
Thamani ya mzigo
Njia za usafirishaji



Ankara kifani hii itaambatana na fomu maalumu ya maombi na zitatumwa kwa
Mkurugenzi Mkuu, TFDA.

Baada ya kuyapitia maombi haya ya vibali, ruhusa ya kuingiza bidhaa hutolewa. Kibali
hiki ni kwa ajili ya mzigo wa bidhaa ulioombewa ruhusa tu, na inweza kutumika ndani ya
kipindi cha miei (6) sita, tangu kilipotolewa kwa mzigo husika. Baada ya kipindi hiki,
kama mzigo wa bidhaa utakuwa haujaingia nchini, kibali huisha muda wake na maombi
mengine ni lazima yafanyike.

Mzigo wa bidhaa husika unapofika mpakani, hukaguliwa na wakaguzi wa TFDA ili
kuthibitisha kuwa ndio mzigo uliooombewa kibali. Pia taarifa zote zilizoandikwa kwenye
Ankara kifani hupiiwa kwa uthibitisho.

Mkaguzi huweza kuchukua sampuli kwa ajili ya uchunguzi wa kimaabara pale anapohisi
kuna tatizo. Kwa dawa za kutibu malaria, viuavijisumu (antibiotics) na dawa za
kupunguza makali ya UKIMWI, ni lazima uchunguzi wa kimaabara ufanyike mpakani
kabla hazijaingia nchini.

Dawa hizi ni lazima kufanyiwa uchunguzi ili kuhakiki ubora wake. Mkaguzi akiridhika
huweka muhuri na mzigo huruhusiwa kuingia nchini.

Bidhaa ambazo ubora wake utakuwa wa mashaka, huzuiwa kuingia na sampuli kutumwa
maabara kubwa ya TFDA kwa uthibitisho zaidi. Zile bidhaa ambazo hazitafikia kiwango,
hazitaruhusiwa kuingizwa nchini bali zitarudishwa zilikotoka au kuteketezwa kwa
gharama ya muagizaji.

TFDA inawaomba waagizaji wa bidhaa kutoa ushirikiano ili kuhakikisha taratibu
zinafuatwa na wananchi wanapata bidhaa boora na salama.
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