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Utangulizi 
 
Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya 2003 chini ya kifungu Na. 22 inapiga 
marufuku kutengeneza au kuingiza dawa nchini kwa ajili ya kuuza, kusambaza 
au kugawa dawa mpaka dawa husika iwe imesajiliwa na mhusika anayo leseni 
au kibali kinachostahili kilichotolewa na Mamlaka ya Chakula na Dawa. 
 
Swali:    Usajili wa dawa ni nini na kuna umuhimu gani wa kusajili 

dawa? 
 
Jibu: Usajili wa dawa unajumuhisha tathimini na uchunguzi wa 

kimaabra wa dawa kabla ya kuruhusiwa kuingizwa katika soko la 
Tanzania. Dawa husajiliwa ili kujihakikishia kuwa zinakidhi 
viwango vya vya ubora, usalama na ufanisi vya Kitaifa au 
Kimataifa ili hatimaye watumiaji wasiweze kudhurika kutokana 
na madhara yanayoweza kujitokeza kwa kutumia dawa zisizokidhi 
viwango hivyo. 

 
Swali:    Nifanye nini ninapotaka kufanya biashara ya dawa hapa 

Tanzania? 
 
Jibu: Unatakiwa utume maombi ya kusajili dawa hiyo kwenye Mamlaka 

ya Chakula na Dawa (TFDA). 
 
Swali:       Ni kwa namna gani naweza kutuma maombi ya usajili wa 

dawa? 
 
Jibu: Pata mwongozo wa kusajili dawa husika kwenye tovuti ya 

Mamlaka yaani: www.tfda.or.tz au nunua nakala ya mwongozo 
husika kwenye ofisi za TFDA makao makuu kutegemea aina ya 
dawa kama za binadamu, mifugo, chanjo au mitishamba.  Nakala 
moja ni shilingi 10,000/= bila gharama za kusafirishia au shs. 
65,000/= ikiwa ni pamoja na gharama za kukusafirishia hadi 
ulipo. 

 
Baada ya kununua mwongozo usome kwa makini na kutayarisha 
taarifa za dawa kwa kuzingatia maelekezo yaliyo ndani ya 
mwongozo.  Weka pamoja nyaraka zote ndani ya faili la springi 
zilizotengenezwa kwa mada inayoweza kuharibika kwa njia ya 
kibailojia (faili za chuma [arch lever] na faili za boksi haziruhusiwi 
kabisa) na kuiwasilisha kwenye ofisi za Mamlaka zilizopo barabara 
ya Mandela, Mabibo-External kupitia kwa wakala, au kwa njia ya 
“courier” kupitia anuani iliyopo katika kipeperushi hiki. 

 
Swali: Maombi ya usajili wa dawa yanajumuisha nini? 
 
Jibu:  Ili maombi ya usajili wa dawa yawe kamili, yanatakiwa yatumwe  

pamoja na vitu vifuatavyo: 
 

(a) Jalada la maombi (dossier) lenye barua ya maelezo ya 
maombi, fomu ya maombi na taarifa zinazohitajika. 

 
(b) Sampuli zisizopungua tano za dawa husika  

 
(c) Ada ya maombi ambayo ni dola za kimarekani 500 kwa kila 

ombi na ada nyingine kama zilivyoelekezwa katika 
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muongozo wa usajili wa dawa na kanuni za Ada na Tozo 
(Fees and Charges regulations) 

 
(d) Orodha ya vitu vilivyowasilishwa. 

 
Swali: Inachukua muda gani hadi muombaji kupewa matokeo ya 

maombi yake? 
 
Jibu: Tathmini ya ombi inachukua takriban miezi 12 hadi  

kukamilishwa na kutolewa majibu kwa muombaji. Ikiwa kwa 
sababu fulani hoja itatolewa, itabidi muombaji atoe majibu ya 
hoja husika na kuyawasilisha kwenye ofisi za Mamlaka kaika 
muda husiozidi miezi 6. Endapo majibu au maombi ya 
kuongezewa muda wa kujibu hoja hayatawasilishwa katika 
kipindi hicho basi itachukuliwa kwamba muombaji ameliondosha 
ombi lake na itakuwa ndiyo mwisho wa ombi hilo.  

 
Swali: Nani anastahili kuomba usajili wa dawa. 
 
Jibu: Maombi ya usajili wa dawa yanaweza kufanywa na mmiliki wa 

dawa au wakala wake. Fomu ya maombi lazima ijazwe na 
kuwekewa saini namuombaji husika. 

 
Swali: Dawa ikisajiliwa, usajili huo hudumu kwa muda gain? 
 
Jibu: Baada ya dawa kusajiliwa, usajili hudumu kwa miaka 5 kama 

hisipobatilishwa au kuahirishwa. Baada ya kipindi hicho unaweza 
kuomba kuendeleza usajili wa dawa hiyo kwa kufuata taratibu 
kama zinavyoelekezwa katika muongozo wa usajili wa dawa. 

 
Swali: Je, kuna masharti mengine ya kusajili dawa? 
 
Jibu: Ndiyo.  Ili usajili uendeleee kudumu hadi miaka 5 yakupasa 

kulipa ada ya kushikilia usajili ya dola 100 kila mwaka.  Ada hii 
hulipwa mwanzoni mwa mwaka husika. 

 
Pia kama utabadilisha jambo au taarifa yoyote inayohusiana na 
dawa iliyokwishasajiliwa ni lazima utume maombi ya kufanya 
mabadiliko husika. Dawa iliyofanyiwa mabadiliko isiwekwe 
kwenye soko hadi mabadiliko husika yaidhinishwe na Mamlaka. 

 
Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kupitia anuani ifuatayo: 
 
Mkurugenzi Mkuu, 
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) 
EPI – Mabibo External, 
S. L. P. 77150, 
Dar es Salaam 
Tanzania. 
Simu Na: 255 22 2450751, 255 22 2450512, 255 22 2452108 
Fax:  255 22 2450793 
Barua pepe: info@tfda.or.tz
Tovuti: http://www.tfda.or.tz
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